Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอพี่ๆน้องๆเปรียบเทียบประสิทธิภาพของสองรุ่นนี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอพี่ๆน้องๆเปรียบเทียบประสิทธิภาพของสองรุ่นนี้หน่อยครับ

คือผมเอาโน๊ตบุ๊กของพี่มาใช้นะครับ เป็นรุ่น Acer Aspire 5051 ครับ แล้วพอดีพี่ผมเค้าจะซื้อเครื่องใหม่ครับแต่เป็นมือสองนะครับเป็นรุ่น compaq v3192tu นะครับ มีคนจะขายให้ 20000 บาท แล้วก็จะขายเครื่องAcer ไปครับ คงประมาณ 15000 ครับ จะถามอย่างนี้ครับ

1. ถ้าเทียบประสิทธิภาพของสองรุ่นนี้เป็นยังไงบ้างครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้โน๊ตบุ๊กเท่าไหร่นะครับ
    2. ตัว compaq v3192tu ในราคา 20000 ถือว่าคุ้มมั้ยครับ
    3. ถ้าได้ตัว compaq v3192tu มานี่ กราฟฟิกเป็นของ Intel อยากทราบว่าพอจะเล่นเกมส์ได้มั้ยครับ อย่างเช่น Cabal (ปกติ Acer ที่ผมใช้ไม่มีปัญหานะครับ ถ้าปรับ High ก็กระตุกพอควรครับ)
    4. ถ้าจะซื้อ compaq v3192tu ในราคา 20000 พี่ๆน้องๆว่ามีตัวอื่นที่หน้าซื้อกว่ามั้ยครับ
    5. แล้วคิดว่า compaq v3192tu นี่จะเริ่มตกรุ่นหรือยังครับ

Spec

Acer Aspire 5051 ANWXMI

AMD Turion? 64 MK-36 (2.0GHz, 256KB L2 cache)
    ATI Radeon Xpress 1100 Chipset
    Acer Invilink? 802.11b/g
    Integrated Bluetooth?
    512MB DDR2-533 (Max 4GB)
    80GB(5400rpm) HDD , Weight 2.4kg.
    DVD-Super Multi double-layer drive
    5-in-1 card reader
    56K Fax/Modem, 10/100Mbps LAN
    14.1" WXGA Acer CrystalBrite TFT LCD(1280 x 800 pixel)/S-Video
    ATI Radeon Xpress 1100 integrated 3D graphics 128 MB
    Acer OrbiCam integrated 0.31 megapixel CMOS camera

Compaq v3192tu

Processor Intel Core 2 Duo T5500 1.66GHz, FSB-667

Cache L2 2MB

Memory 512MB DDR2 667 (512MBX1DIMM)

HDD 120GB (5400rpm) (Serial ATA)

CD-ROM DVD+/-RW Drive (DVD Writer Dual format, Double Layer) 5-in-1 Media Reader

Fax/Modem 56Kbps + 10/100 LAN , 802.11b/g , WLAN, Bluetooth

Video Intel Graphics Media Accelerator 950 upto 128MB

Display 14.0" WXGA High-definition Brightview LCD panel

Battery 6-Cell LilON

OS DOS

Warranty Limited 1 Year

Weight 2.44 kg.

พี่น้องคนไหนมีความรู้อยากจะบอกอะไรบอกได้เลยนะครับไม่ต้องเกรงใจ เพราะว่าพรุ่งนี้ต้องบอกพี่แล้วครับ คืนนี้ต้องรีบตัดสินใจ ช่วยให้ความคิดเห็นหน่อยนะครับ กลัวจะพลาดได้ของรุ่นเก่ามาครับ เพราะพี่ผมไม่รู้เรื่องใครขายไรให้บอกว่าดีก็เอา ช่วยทีเด้ออออออ....

ที่คุณบอกว่า กลัวจะได้รุ่นเก่า ก็ต้องบอกว่าเก่าแน่นอนครับ
    แค่ซื้อเครื่องใหม่ออกร้านมาก็ถือว่าตกรุ่นแล้วครับ แต่ก็พอเข็นไปได้อีกสัก 2 ปี
    compaq ตัวนี้ซีพียูแรงกว่าตัวเก่า acer เพราะเป็นซีพียู 2 core
    แต่ถ้าพูดถึงด้านกราฟฟิกส์แล้ว ตัว compaq คงจะสู้ของ acer ไม่ได้ครับ แต่ไม่ใช่ว่าเล่นไม่ได้นะครับ
    แต่คงจะไม่ดีเหมือนตัวเก่า

Comment

Originally posted by independent131 View Post
      ที่คุณบอกว่า กลัวจะได้รุ่นเก่า ก็ต้องบอกว่าเก่าแน่นอนครับ
      แค่ซื้อเครื่องใหม่ออกร้านมาก็ถือว่าตกรุ่นแล้วครับ แต่ก็พอเข็นไปได้อีกสัก 2 ปี
      compaq ตัวนี้ซีพียูแรงกว่าตัวเก่า acer เพราะเป็นซีพียู 2 core
      แต่ถ้าพูดถึงด้านกราฟฟิกส์แล้ว ตัว compaq คงจะสู้ของ acer ไม่ได้ครับ แต่ไม่ใช่ว่าเล่นไม่ได้นะครับ
      แต่คงจะไม่ดีเหมือนตัวเก่า
      ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าจะซื้อมาใช้แล้วขาย Acer นี่คิดว่ายังไงครับ แบบอยากให้มีคนตัดสินใจหลายๆคนหน่อยอะครับ...

Comment

เงียบเหงาจัง เอาไงดีเนี่ยยยยย

Comment

ถ้าซื้อมาเพื่อเล่นเกมส์ ก็ต้องทำใจหน่ะ acer การ์ดจอดีกว่า

แต่ถ้าไม่ได้ทำอะไรมากสเปกก็ใช้ได้ดีครับ แล้วcompaqเหลือประกันมั้ยครับ

ถ้าขายacerก็ตังมาเพิ่มแรมด้วยน่ะ 1GB*2 เลย แถมได้hdd external ไว้เก็บของสะสมได้อีกหุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

ผมรัก compaq มากกว่าแต่ถ้าเรื่องความแรง งานนี้ต้องยกให้ acer ไปคับ อย่างน้อยการ์ดจอก็แรงกว่าอ่ะคับ

Comment

ขอบคุณมากนะครับ ที่ให้ความคิดเห็น ตกลงคงไม่ซื้อและละครับ ยังไงก็คิดๆอยู่ว่า Acer หน้าจะดีกว่า...

Comment

Working...
              X