Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยสอนวิธีเซ็ตxp ให้กินทรัพยากรต่ำมากๆ ด้วยเถอะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยสอนวิธีเซ็ตxp ให้กินทรัพยากรต่ำมากๆ ด้วยเถอะคับ

คือเครื่องผมมันอืดมากๆนะคับ เป็นเครื่องที่ทำงานอ่ะคับ จำเป็นต้องใช้xp อ่ะคับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคับ

ก็ลบโปรแกรมที่ไม่จำเป็นออกไปให้หมด เหลือไว้แต่ที่จำเป็น Defragment ทุกdrive ถ้ายังอืดอยู่ก็คงต้องลงwinใหม่ หรืออัพRam

Comment

กด start + pause/break จะแสดงหน้าตาของระบบครับ

ลอง capture ภาพ หรือใส่รายละเอียดของเครื่องให้ดูได้มั้ยครับ จะช่วยดูให้

Comment

ไม่ไปใช้ windows2000ละ... ง่ายกว่าเยอะ

ถ้าจะปิดแบบทรัพยากรต่ำจริงๆ ก็ไล่ปิดทุกอย่างใน my computer---properties---advance---performance แล้วติ๊กถูำก ออกให้หมด...

เข้า msconfig ใน start---run แล้วไปที่ startup แล้วไล่ติ๊กโปรแกรมออกให้หมด เหลือไว้แต่พวกแอนตี้ไวรัส กับที่จำเป็น (อะไรจำเป็น ไม่จำเป็น คุณต้องลองเอง)

เลือกโปรแกรมแอนตี้ไวรัสที่ไม่หน่วงเครื่อง พวก avg หรือ nod32

ปิดเซอวิสต่างๆเช่น อัพเดทวินโดว์อัตโนมัติ เข้าไปที่ control panel แล้วหาเอาน้อ

นี้ผมก็ใช้กับ CPU Pii800 โน้ตบุคอ่ะ แรมก็ 256

Comment

ผมปิด service จนเหลือแค่นี้เองครับ ก็เร็วนะ

ว่าจะหาทางปิดเพิ่มอีก เพราะรู้สึกว่ามันไม่จำเป็นหลายตัว

Comment

my computer---properties

ปิดหัวข้อ remote ออกให้หมด

ปิดหัวข้อ advance >>> error report ออกให้หมด.

ปิดหัวข้อ automatic update

ปิด system restore ถ้าคุณคิดว่าจะไม่ restore (ผมปิด เพราะมีอะไรก็ ghost)

Comment

ขอบคุณคับ ทุกคน ผมไปทำหมดเลยคับ
              แต่อาการก็ดีขึ้นมาในระดับหนึ่งนะคับ
              มีวีธีเพิ่มอีกไหมคับ แงๆ เครื่องเก่ามาก pII 350 Ram 256
              ปล. เครื่องบริษัท เพิ่มแรมบ่ได้ เพราะเขาไม่จ่ายตัง +*-

Comment

แรมผมว่าก็ใช้ได้แล้วนะครับ ไม่น่ามีปัญหา บ้านผมก็ 256

แต่ปัญหาสำคัญคืออยู่ที่ cpu ครับ pII 350

บริษัทผม P3 800 กว่า แรม 256 ยึงอืดๆบ้าง

cpu ของคุณนิ่ เอ่อ ...........

ขอคอมใหม่เหอะครับ

Comment

ขอแนะนำเพิ่มจากท่านอื่นนะครับ
                  - เปลี่ยน themes ของ window ไปใช้แบบ window classic
                  - เซ็ทหน้าจอ เป็น 16 bit

Comment

ซื้อเครื่องใหม่ครับ
                    เอาแรง ๆ นะครับ

Comment

ที่พี่ ๆ แนะนำมา จัดตามนั้นหมดเลย อิ ๆ รู้สึกไวขึ้นนิด ๆ เหมือนกันนะเนี้ย

Comment

win98 เถอะพี่

Comment

Working...
                        X