overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: แนะนำAmp ดีๆซักตัวดิครับ งบ2500-3000

OverclockZone Member Trex's Avatar

Exclamation แนะนำAmp ดีๆซักตัวดิครับ งบ2500-3000

แนะนำAmp ดีๆซักตัวดิครับ งบ2500-3000 ผมใช้ 7.1 creative อยู่นะครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

อ้าว ในลำโพงคอม มันมี amp แล้วเอาไปทำไมอีก

OverclockZone Member Macro's Avatar

หมายถึง Headphone Amp รึเปล่า?

OverclockZone Member takai's Avatar

.......

OverclockZone Member Trex's Avatar

ต่อลำโพงนี่ละครับ ไม่มีตังซื้อซาวการ์ด

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

usb DAC ?

OverclockZone Member Macro's Avatar

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    usb DAC ?
    น่าจะเป็นตัวนี้

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

เห็นในกระทู้อื่นคุณ Trex เค้าบอกว่าอยากได้เป็น amp เลย เอาไว้ต่อกับ DVD Player ด้วย (มีนกตายไป 2 ตัวอีกต่างหาก อิอิ) .... งงในคำถามจริงๆ ดูคนตอบข้างบนแต่ละคน ก่อนตอบ ต้องเดากันก่อนว่า ที่คุณ Trex ต้องการคืออะไร อิอิ

มีคำอธิบายบ้างไหมครับ คุณ Trex กับสิ่งที่ต้องการ และปัญหา ก่อนอื่นต้องเข้าใจอย่างนี้นะครับ
    - คุณจะเอา แอมป์มาต่อกับ ลำโพงคอมเลย ไม่ได้เพราะใน ลำโพงคอม มีแอมป์อยู่แล้ว

- แอมป์ที่จะเอามาต่อกับลำโพง 7.1 Ch ต้องเป็น Multi Ch ถ้าไม่ใช่ AVR ก็เป็นพวก Surround Amp แต่พวกนี้ มีราคาแพง เกินงบแน่นอนไม่อย่างนั้น ต้องซื้อ Amp บ้านหม้อ 4 ตัว กับลำโพง Passive (ไม่มีแอมป์ในตัว) มาต่อครับ

- แอมป์ (Amp) คำๆ เดียวคนส่วนใหญ่จะเข้าใจว่า หมายถึง Amp 2 Ch Stereo นั่นหมายถึงต่อได้ 2 ลำโพง

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    เห็นในกระทู้อื่นคุณ Trex เค้าบอกว่าอยากได้เป็น amp เลย เอาไว้ต่อกับ DVD Player ด้วย (มีนกตายไป 2 ตัวอีกต่างหาก อิอิ) .... งงในคำถามจริงๆ ดูคนตอบข้างบนแต่ละคน ก่อนตอบ ต้องเดากันก่อนว่า ที่คุณ Trex ต้องการคืออะไร อิอิ

มีคำอธิบายบ้างไหมครับ คุณ Trex กับสิ่งที่ต้องการ และปัญหา ก่อนอื่นต้องเข้าใจอย่างนี้นะครับ
    - คุณจะเอา แอมป์มาต่อกับ ลำโพงคอมเลย ไม่ได้เพราะใน ลำโพงคอม มีแอมป์อยู่แล้ว

- แอมป์ที่จะเอามาต่อกับลำโพง 7.1 Ch ต้องเป็น Multi Ch ถ้าไม่ใช่ AVR ก็เป็นพวก Surround Amp แต่พวกนี้ มีราคาแพง เกินงบแน่นอนไม่อย่างนั้น ต้องซื้อ Amp บ้านหม้อ 4 ตัว กับลำโพง Passive (ไม่มีแอมป์ในตัว) มาต่อครับ

- แอมป์ (Amp) คำๆ เดียวคนส่วนใหญ่จะเข้าใจว่า หมายถึง Amp 2 Ch Stereo นั่นหมายถึงต่อได้ 2 ลำโพง

อาวงี้ครับ ผมขอสรุปให้นะ กับสิ่งผมต้องการ
    ...............................................................TV
    ................................................................*
    ................................................................*
    คอม-------------------Amp-------------------DVD
    ..................................*
    ..................................*
    ................................ลำโพง

นี่คือแผนของผมครับ คือ ผมเคยไปบ้านหัวหน้าผม ท่านใช้ เครื่องเสียง ยามาฮ่า อย่างดี ลำโพง 5.1
    แล้วท่านก็ต่อพ่วงเข้ากับคอม เพื่อเอาไว้รันพวกคาราโอเกะ เข้าใจไหมครับ ผมต้องการแบบนี้ เรื่องลำโพงอ่ะผมไม่ค่อยรู้หรอก แต่ผมเห็นเค้าทำได้ผมเลยอยากลองบ้าง ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ

เซงอ่ะ กะจะวาดในpaint มาให้ดูดันไม่มีอีก เหอๆ เศร้า
    Last edited by Trex; 26 Mar 2008 at 16:14:06.

แอมป์ (Amp) คำๆ เดียวคนส่วนใหญ่จะเข้าใจว่า หมายถึง Amp 2 Ch Stereo นั่นหมายถึงต่อได้ 2 ลำโพง ---เรื่องนี้ผมไม่ทราบครับ เรียกไม่ถูกเหมือนกัน เห็นเพื่อนๆ เรียกว่า Amp ก็ไม่รู้ว่ามันจะมีกี่ประเภท แต่ผมต้องการประมาณ ดังในรูปอ่ะครับ แต่ของหัวหน้าผม ของเค้า จะมาสามารถเปลี่ยนช่องสัญญาณเข้าได้ คือ ถ้าจะเอาเสียงออกมาจากคอม ก็ให้เปลี่ยนไปเป็นChannel port Com ถ้าต้องการเสียงให้ออกจาก DVD ก็เปลี่ยน Channel มา DVD อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ แต่เรื่องราคานี่น่าจะแพงน่าดู แต่ก็น่าจะมีตัวถูกบ้างนา ก็เลยมาถามดู ไม่รู้ฝันผมจะเปงจริงเปล่า ตอนนี้ เวลาจะใช้คอมก็ต้องดึกแจ้กลำโพงมาต่อกับซาวการ์ด พอจจะเล่นหนังจากDVD ก็ต้องเปลี่ยนแจ้กอีก ผมเลย อยากให้ Amp เป็นตัวกลางในการรับสัญญาณ และเพิ่มระดับเสียงนะครับ

OverclockZone Member oddy's Avatar

หมายถึงพวก preamp หรือ Equalizer ป่าว? พวกนี้ต่อได้ แต่ควรเป็นของดีราคาแพงหลักหมื่นครับ ถ้าของถูกโหลๆสัญญาณมันจะ drop คุณภาพเสียงจะห่วยกว่าเดิมซะอีก

แต่ถ้าหมายถึง power amp มันต่อไม่ได้ครับ เพราะ Creative 7.1 ของคุณ ไม่ใช่ลำโพงใบ้(passive) มันเป็น Active speaker ครับ ซึ่งมีภาคขยาย (Amp) ในตัวแล้ว ถ้าอยากเอา power ขับดอกลำโพง ต้องตัดสายเก่าออก แล้วเดินสายจาก power ที่คุณเอามาต่อนั่นแหล่ะ เข้าไปแทน ซึงปกติไม่มีใครทำครับผม

Quote Originally Posted by oddy View Post
    หมายถึงพวก preamp หรือ Equalizer ป่าว? พวกนี้ต่อได้ แต่ควรเป็นของดีราคาแพงหลักหมื่นครับ ถ้าของถูกโหลๆสัญญาณมันจะ drop คุณภาพเสียงจะห่วยกว่าเดิมซะอีก

แต่ถ้าหมายถึง power amp มันต่อไม่ได้ครับ เพราะ Creative 7.1 ของคุณ ไม่ใช่ลำโพงใบ้(passive) มันเป็น Active speaker ครับ ซึ่งมีภาคขยาย (Amp) ในตัวแล้ว ถ้าอยากเอา power ขับดอกลำโพง ต้องตัดสายเก่าออก แล้วเดินสายจาก power ที่คุณเอามาต่อนั่นแหล่ะ เข้าไปแทน ซึงปกติไม่มีใครทำครับผม
    อ่ะ ผมขอความความรู้แล้วกัน ถ้าใดทราบช่วย
    ข้อ1.แนะนำหน่อย ว่าAmp มีกี่ประเภท แต่ละประเภททำอะไรได้บ้าง (20คะแนน)
    ข้อ2.ลำโพงมีกี่ชนิด อะไรบ้าง (20คะแนน)

ส่งก่อนวันศุกร์ 28 มี.ค 51

เข้าใจแล้วครับ สำหรับ อุปกรณ์ ที่เหมาะสมสำหรับ ปัญหาท่านนั้นคือ AV Reciever ครับ แต่ว่า.... AVR แต่ละตัว ราคาในงบในลำบากครับ เท่าที่ทราบถูกที่สุด ก็ 8000 กว่าๆ ครับ

----------------------------------------------------------------------

อ้อ ลืมไป มีอุปกรณ์อีกตัวนึงที่เหมาะสม แต่ก็ราคา พอกัน 8000 กว่าเหมือนกันนั่นคือ DDTS 100 แต่ไม่มี amp ในตัว

อุปกรณ์ข้างบนมีคุณสมบัติหลักๆ คือ การเชื่อม ต่อในจำนวนที่เยอะ แล้วแสดงผลด้วย ลำโพงเพียงชุดเดียว

มีอุปกรณ์ อีกประเภท อาจพอไหวก็ได้คือ Sound card ที่มี s/pdif coax input โดยต่อ สัญญาณ coax มาจากเครื่อง DVD มาเข้า Sound card แล้วออกลำโพงที่อยู่กับ ซาวน์การ์ด แต่มีข้อแม้ว่า อุปกรณ์เหล่านี้ต้องใกล้กัน

ส่วนคำตอบที่ท่านถาม ขออภัยนะ ไม่ได้ตั้งใจกวนจริงๆ แต่ถ้า แจกแจงยิบย่อย ล่ะก็ยาวเลยครับ หรือจะรอท่านอื่นที่อธิบายได้กระชับกว่าที่ผม แล้วข้ามคำตอบผมไปก็ได้ ครับ

1. แอมป์มีกี่ประเภท คำตอบคือมีหลายประเภท และ อยากจะแบ่งตามอะไรล่ะ ตาม class หรือ ราคา หรือ ตามการใช้งาน

2. คำตอบ ก็คล้ายๆ ข้อ 1 ต้องถามว่าอยากแบ่งตามอะไรก่อน ราคา หรือการใช้งาน หรือ ตามประเภทดอกลำโพง

OverclockZone Member zpondz's Avatar
    เสรีไทย บึงกุ่ม กทม.

ไม่แน่ใจว่าจะตรงตามความต้องการของ จขกท หรือเปล่านะครับ
    พอดีว่าผมเองก็เคยใช้แบบนี้อยู่ ไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกว่าอะไร จะเป็นพวกลำโพง 5.1 ที่มี Amp ในตัว เมื่อก่อนจะฮิตมาก ที่ขายพร้อมกับเครื่องเล่น DVD อ่ะครับ แต่ที่ผมซื้อมามันเป็นแบบไม่มี DVD มาด้วย เป็นชุด 5.1 เฉยๆ (พร้อมลำโพง)

ที่ตัว Amp จะมีช่อง Input อยู่ 3 แบบ (บางยี่ห้ออาจจะต่างไปจากนี้)
    - สำหรับ CD ธรรมดา มีแค่ R กะ L
    - สำหรับ DVD ที่เป็น 5.1 จะมีช่องเสียบ FR, FL, Center, RR, RL, Sub (สำหรับระบบที่มีลำโพง 5 ตัว + Sub 1 ตัว)
    - AUX (เหมือน CD คือมีแค่ R กะ L)

คุณ จขกท ก็แค่หาสาย RCA มาเสียบที่ DVD มาเข้าที่ Amp แล้วอีกชุดนึงก็จาก PC มาเข้า Amp (เส้นนี้ด้านนึงจะเป็น RCA ธรรมดา 2 หัว ส่วนอีกด้านก็เป็นแบบหัวเดียวสำหรับต่อเข้า PC)

พอตอนเราจะฟังจาก DVD ก็ให้ปรับ Amp ไปเป็น Mode ที่เล่นจาก DVD
    ส่วนราคาก็ประมาณ 2000 บาทครับ แต่ลำโพงก็ให้คุณภาพเสียงตามราคานะครับ พอฟังเพลินๆได้ เหมาะกับการเอาไว้ดูหนังมากกว่า

แต่ถ้ามีลำโพงอยู่แล้ว ผมแนะนำให้หา Amp แบบที่เค้าเรียกกันว่า Integrated Amp (มั้ง)

ราคาอาจจะสูงขึ้นมาอีกหน่อย ตัวนี้จะมี Input คล้ายๆ ตัวข้างบน แต่ส่วนใหญ่จะเป็น Stereo คือมีแค่ 2 แชลแนล R กะ L ในงบจำกัดก็พอเล่นได้ครับ เสียงก็ OK กว่าตัวข้างบนหน่อยถ้าลำโพง OK น่ะ ลองเดินดูตามคลองถม บ้านหม้อ ก็ได้ครับ
    ที่เหลือรอท่านอื่นๆดูครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

soundcard ตัวนี้ เป้น 5.1 ใช้กับลำโพง 7.1 ของ creative ได้ไม่มีปัญหา กดเลือก 5.1>7.1 ที่ลำโพงเลย

ที่สำคัญ สามารถ decode Dolby digital จาก S/p dif in จากเครื่องเล่น DVD ได้โดยตรง ไม่ต้องเปิดคอม

และ เอาไปใช้ที่ใหนก็ได้ ไม่ต้องใกล้คอม

ซึ่งหนังส่วนมาก เป็นแค่ Dolby digital

ส่วนเรื่องที่เป็น DTS ไม่ต้องห่วง เพราะยังไงๆมันก็มี Dolby digital ติดมาให้ด้วย

หากมันเป็น DTS อย่างเดียว ก็เปิดกับ powerdvd จบ

เคยมีคนเอามาขายในบอร์ดมือ2 แค่ 1300 จะให้ดีก็ตั้งรับซัก 2000 กว่าบาท

Last edited by battlecruiser; 27 Mar 2008 at 12:11:10.

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

หรือใครอยากรู้ว่า DDTS-100 ทำอะไรได้บ้าง และคุ้มที่จะซื้อหรือไม่

หรือว่าตัวขข้างๆคืออะไร ก็ถามคนที่มีใช้นะจ๊ะ

อย่าไปถามพวกซุย ที่ copy คำพูดคนอื่นมากระเดียด เพียงอย่างเดียว

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

^
    ^
    งบน้อยตามนี้ก็พอถูไถ ใช้แก้ขัด อิอิอิอิ

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    หรือใครอยากรู้ว่า DDTS-100 ทำอะไรได้บ้าง และคุ้มที่จะซื้อหรือไม่

หรือว่าตัวขข้างๆคืออะไร ก็ถามคนที่มีใช้นะจ๊ะ

อย่าไปถามพวกซุย ที่ copy คำพูดคนอื่นมากระเดียด เพียงอย่างเดียว

ในรูป ตัวเท่าไหร่ครับ หาซื้อที่ไหนได้ ต่อแบบที่ผมต้องการได้ใช่ไหมครับ

เยี่ยมครับตัวนี้ คุณสมบัติแล้ว อาจจะตกรุ่นไปแล้ว แต่ก็อยากได้ ไม่ทราบว่าที่ไหนมีขายครับ

อันนี้Review ไปขุดมาให้ดู http://www.overclockzone.com/pod/Cre...-100/index.htm

OverclockZone Member oddy's Avatar

คนที่ท่านว่าคือใครบ้างครับ แล้วเค้าไม่มีสิทธิ์ตอบเลยหรือครับ?

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks