Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม Raid0 Hdd ตัวนึง Fail

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม Raid0 Hdd ตัวนึง Fail

คือตอนนี้ต่อ Raid0 อยู่อ่ะครับ แล้วแบบว่าปรกติก่อนเข้า Windows หลัง Boot มันจะผ่านหน้านึงที่บอกสถานะRaid ปกติ Hdd ทั้ง2ตัวจะ OK เป็นสีเขียว แต่อยู่ๆ ตอนนี้มันเป็นสีแดงตัวนึงอ่ะครับ Fail

พอเข้าWindows แล้วมันก็จะเตือยว่า Raid Fail Hdd error อ่ะครับ
    อาการนี้ไม่ทราบว่า HDD ไปเลยรึยังครับ ตอนนี้ยังพอเข้าเล่น windos ได้แต่มันจะค้างบ่อย
    แล้วไม่ทราบพอมีวิธีกู้ข้อมูลมั้ยครับ

แล้วไม่ทราบว่าถ้าเอา hdd ออกก่อนตัวนึง แล้วยกเลิก raid ได้เลยมั้ยครับ ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ดันๆ

Comment

อยากทราบเหมือนกัน ดันทีนึง

Comment

ไม่เคยใช้ Raid เพราะกลัวเป็นอย่างนี้แหละ..

Comment

ดันๆ

Comment

ทางเลือกก็น่าจะมีแค่ต้องหาhddลูกอื่นมาต่อbackupล่ะครับ

Comment

ตามความเข้าใจผมนะครับ ผมคิดว่า กู้ข้อมูลไม่ได้อ่าครับ เพราะข้อมูลมันจะเก็บเป็นช่วงๆ มีสองตัวก็แบ่งเป็นสองช่วงเก็บอะครับ และยิ่งถ้าเอา HDD ออกไปลูกหนึ่ง แล้วยกเลิก raid ยังไปกันใหญ่
              สาเหตุที่วินโดวส์ค้างเพราะไปอ่านข้อมูลตรงช่วงต่อของ HDD หรือเปล่าน้อ

อิๆ ถ้าคิดจะใช้ raid กับข้อมูลสำคัญๆ หน่อย ต้องมี raid มาแบ็คอัพด้วยครับ ทำเป็น Raid 1

ผิดถูกไง รอท่านต่อไปด้วยครับ

Comment

แล้วตอนนนี้สรุปว่า hdd ตัวนึง ไปแล้วรึเปล่าครับ

Comment

fyo

Comment

ของผมพึ่งเป็นเมื่อวานซืนแต่ยังพอเข้า safe mode ได้ ผมเอาข้อมูลที่สำคัญถ่ายโอนลง hdd อีกตัวต่อภายนอกนะ แล้วเคลียร์ delete-raid ทิ้งแล้วสร้างขึ้นมาใหม่ มันก็กลับมาปกติ ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ระบบตัวควบคุม raid มันลวนมากกว่าตอนก่อนที่จะเกิดอาการนี้มาจากผมลอง overclock เล่นหลายรอบแล้วเครื่องก็บู๊ตไปบู๊ตมามันคงจะลำคาญผมมั้ง แต่ผมว่าตัว hdd ไม่เสียหรอกลองดูนะครับมันจะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม แค่ลองตั้ง raid ให้ใหม่ก็จะรู้ผลเลยครับ

Comment

ถ้าเป็นRaid0เอาHDDออกตัวนึงจะใช้งานไม่ได้ครับ ที่มันแจ้งว่าfailมันเกิดจากหลายสาเหตุครับ แต่ว่าเกิดความผิดพลาดของข้อมูลในHDDตัวใดตัวหนึ่งแน่นอน อาจจะมาจากHDDมีBad หรือHDDอาจจไม่ได้เสียแต่Raid controler ทำงานผิดพลาดก็ได้ครับข้อมูลจึงไม่สัมพันธ์กัน วิธีแก้คือหาHDDอีกตัวมาbackupข้อมูล แล้วdelete raid แล้วลองสร้างดูใหม่ครับ ถ้าจะให้ดีเช็คBadดูก่อนก็ดีครับ

Comment

ครับผม เดี๋ยวจะลองดูครบ ขอบคุณมากครับ

Comment

ขอบคุณทุก่านครับ ตอนนี้ ตั้ง raid ใหม่ หายละครับ แต่แลกไปด้วยข้อมูลหาย T_T

Comment

Working...
                          X