overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: การยกเครื่องคอมไปซ่อมนั้น ระหว่างขนส่ง ควรวางแนวตั้งหรือแนวนอนดีคะ

Question การยกเครื่องคอมไปซ่อมนั้น ระหว่างขนส่ง ควรวางแนวตั้งหรือแนวนอนดีคะ

การยกเครื่องคอมไปซ่อมนั้น ระหว่างขนส่ง ทางรถในระยะทางไกลมากๆ ถนนไม่ดีรถสะเทือน ควรวาง เครื่องคอม ใน แนวตั้งหรือแนวนอนดีคะ วางแบบไหนสะเทือนหรือมีผลต่อ hdd และ dvd rw น้อยที่สุดคะ ระหว่างวางแนวตั้ง กับ แนวนอน แบบไหนดีกว่ากัน คะ

OverclockZone Member MR.GUNCOM's Avatar

Smile

ของผมเวลาเคลื่อนย้ายจะวางแนวตั้งครับ

เพราะส่วนฐานเคสบางทีจะมีพลาสติกหรือยางทั้งสี่มุมของเคส

มันจึงช่วยซับแรงสะเทือนได้ในระดับหนึ่ง ตามปกติแล้วเคสก็ทำหน้าที่เป็นเกราะป้องกัน

อุปกรณ์ภายในระดับหนึ่งแล้ว

แต่ถ้ายังไม่มั่นใจ....

ก่อนอื่นไม่รู้คุณกิริยาพรขนเคสโดยใช้สายรัดหูหิ้วหรือเปล่าครับ

เพราะผมเองก็ใช้อยู่แต่ผมจะใช้ผ้าเช็ดตัว ยํ้าว่าผ้าเช็ดตัวนะครับไม่ได้เขียนผิด

ผ้าเช็ดตัวยิ่งหนายิ่งดี

ห่อตัวเคสไปก่อน....แล้วจึงค่อยใช้สายรัด รัดทับไปอีกที

ถ้าไม่มีสายรัด ใช้เชือกฟางหรืออะไรก็ได้รัดให้แน่น

วิธีของผมอาจจะดูบ้า แต่อย่างน้อยมันก็ช่วยทำให้มั่นใจว่า จะช่วยซับแรงกระแทกได้ดีขึ้น

แม้ว่าผมอาจจะถูกมองแปลกๆจากคนอื่น คิดว่าเป็นบ้านนอกเข้ากรุง

แต่วิธีนี้ช่วยลดแรงสะเทือนต่ออปุกรณ์ภายในได้...ผมก็ทำครับ

อีกอย่างก่อนที่จะขนย้าย ลองเปิดเคสและเอาไขควงหมุนตามน็อตที่ยึดฮาด์ดิกส์ หรือไดร์ฟซีดีว่ามัน

การคลายตัวอยู่หรือเปล่า ถ้าหลอมก็ขันให้แน่นก่อนที่จะขนย้ายครับ

จะได้ป้องกันเหตุการณ์ไม่คาคฝัน

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ใส่กล่องเคสที่ยังมีโฟมรองอยู่ ช่วยได้เยอะ

หรือไม่ก็วางบนเบาะรถจะช่วยกันกระแทกได้

OverclockZone Member incubusboyd's Avatar

ถ้าไม่กระแทกก็ไม่ต่างกันครับ ตั้ง นอนได้หมด

OverclockZone Member tack77's Avatar

อย่าลืมขันน็อตให้เรียบร้อยด้วยนะครับ เดวมันสะเทือนได้

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมแนวตั้งครับ ว่าแต่ยังไม่เคยยกไปเครมเลย ถอดแต่เป็นชิ้นๆ

OverclockZone Member oh!great's Avatar
    Centralปิ่นเกล้า

วางตามแนวของเคสอ่ะครับ ถ้าเป็นแบบ Tower ก็จับตั้งไป ใครจับนอนเด๋วตีมือหัก

OverclockZone Member iambeerse's Avatar
    Songkhla,Thailand

ยังไงก็ได้ครับ ตามสะดวกของคนที่ยกจะดีกว่าครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ของผมวางแนวนอนไว้ท้ายรถเก๋งอย่างเดียวครับ
    (วันนั้นขนเคสกลับ โคตรๆ หนัก เลยครับ เป็น FulllTower)

แต่ปกติผมจะถอดแยกส่วนไปเคลมครับ ...
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member voravis's Avatar

นอนดีกว่านะถ้าตั้งก็ต้องมีอะไรคอยประคองไว้ไม่งั้นมันก็ล้มปุ๊!!และก็นอนอยู่ดีแหละ

OverclockZone Member ArZuGi's Avatar
    โรงพยาบาล แห่งหนึ่ง

สำหรับผม ถ้าได้ยกเครื่องไปไหนมาไหน ผมจะถอด HDD ออก แล้วก็แล้วแต่จะยกครับ ผมสนแค่ HDD ไม่กระทบกระเทือนพอ เพราะอุปกรณ์ต่าง ๆ ก็ยืดแน่นดีแล้ว หัวอ่านไม่รู้ว่าจะไปโขกแผ่นแม่เหล็กตอนไหน เลยปลอดภัยไว้ก่อน

OverclockZone Member

ผมซื้อcomแบบมียี่ห้อพวกDell HP Acer Lenovo กล่องที่บรรจุคอมมามีทั้งแบบตั้งและแบบนอนครับ แต่ส่วนมากจะนอน แต่ถ้าเป็นคอมประกอบแนว1000ทิพย์จะเป็นแบบตั้งทั้งหมดครับ ส่วนจะตั้งดีหรือจะนอนดีผมว่าแล้วแต่คุณเลยครับ

OverclockZone Member mcunn's Avatar

ผมวางนอนตรงเบาะด้านหลังคนขับ
    หรือไม่ก็วางตั้ง ด้านหลังเบาะเช่นกันครับ ระหว่างเบาะคนขับกับเบาะหลัง แล้ววางให้ชิดๆ
    จะได้ไม่ขยับไปมามากครับ
    ถ้าไม่อยากให้กระแทกมากก็ควรให้มันอยู่นิ่งที่สุดครับ
    หาอะไรรองไม่แข็งหรืออ่อนจนเกินไป
    ที่สำคัญ ขับรถอย่าเร็วมากครับ
    จะได้ไม่กระแทก ^^

Bookmarks

Bookmarks