overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ขอความรู้หน่อยครับ เกี่ยวกับ D820 กะ X2 3600+ และ....

OverclockZone Member คุณถั่ว's Avatar
    เสิงสาง->โคราช->อ่อนนุช->ประเทศไทย->ใน

Talking ขอความรู้หน่อยครับ เกี่ยวกับ D820 กะ X2 3600+ และ....

กำลังตัดสินใจเลือกคอมให้พี่ชายอยู่น่ะครับ แต่ก็ลังเลอยู่ระหว่าง 2 ค่าย
    Intel
    1.Intel PentiumD 820 2.8GHz(ถ้าจำความเร็วผิดขออภัยครับ) เมื่อวานเห็นที่ตะวันนา 4xxx
    AMD
    2.AMD AM2Athlon X2 3600+ อันนี้ไม่แน่ใจราคาครับใครทราบช่วยทีครับ
    3.AMD AM2 Athon64 3200+

• งานที่จะนำไปใช้
    1.ตัดต่อวิดิโอ แบบบ้านๆไม่ใช่มืออาชีพน่ะครับ พวกPremier Pro,Ulead
    2.ตัดแต่งภาพ วาดภาพ เขียนCAD
    3.เล่นเกมส์ จำพวกCall of Duty , Obivious ,Onimucha And ETC...(อันนี้ผมเอง อิๆๆ)
    4.Office ทั่วไป

ช่วยอธิบายทีครับว่าตัวใหนน่าใช้และคุ้มค่าเงินที่จ่ายมากที่สุด เพราะถ้าจะให้ซื้อของแพงๆ คงต้องกินมาม่าทุกวันแน่ครับ

ความรู้ใดที่ท่านมอบสู่คนโง่คนนี้ ขออาณิสงค์นั้นสนองแด่ท่านร้อยเท่าพันทวี
    ขอบพระคุณครับ
    น้าถั่ว

OverclockZone Member keang's Avatar

เท่าที่เช็คตามเวป

1. D820 ราคา4050
    หาซื้อได้ตามร้านทั่วไป

2. X2 3600+ ราคา6000ครับ
    ของขาดๆหายๆเป็นช่วงๆ ถ้าจะเอาต้องขยันเดินหลายๆร้าน

OverclockZone Member คุณถั่ว's Avatar
    เสิงสาง->โคราช->อ่อนนุช->ประเทศไทย->ใน

แล้วประสิทธิภาพต่างกันเยอะมั้ยครับ อันใหนเหมาะกะงานที่สุดครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

X2 3600+ เจ๋งสุดแล้วครับ เหมาะกับการใช้งาน ทั้ง 3 ตัวที่บอกมา แต่ราคาสูงที่สุดเช่นกัน
    --------------------------------------------
    ถ้าให้ผมแนะนำ อยากแนะนำ E6300 ครับ ราคาต่างจาก X2 3600+ นิดเดียวเองครับ เหมาะกับคุณมากครับ แต่บอร์ดที่รองรับ conroe ต้องเลือกหน่อยล่ะครับ

รบกวนคุณ Guru อีกสักคำถามนะครับ ถ้าในงบ 10000 บาท
    ต้องการ หัวCPU+ตัวMB พอจะได้ของที่คุณภาพประมาณซักปานกลางมาใช้มั้ยครับ

ถ้าจะเล่นคอนโร ใช้บอร์ด Asrock 775Conroe X-fire ชิบ945 มันจะพอไหวมั้ยครับ

เอ่อ 10000 นี่ เฉพาะMBและCPU นะครับ
    ขอบคุณครับ

ถ้างบ 1 หมื่นตัว E6300
    กับ asrock ตัวนี้
    http://www.asrock.com/product/ConRoeXFire-eSATA2.htm
    ---------------------
    ผมคิดว่าดูดีแล้วล่ะครับ ว่าแต่เล็งการ์ดจอตัวไหนครับ คุณเล่นเกมส์สเป็คค่อนข้างจะโหดทีเดียว ทั้ง Call of Duty , Obivious อิอิ

การ์ดจอคงไม่ได้เล็งอะไรที่หวือหวามากนักหรอกครับ
    เพราะงบประมาณน้อย มีประมาณ 20000 เผื่ออีก1500(อุตส่าห์อดเบียร์ เก็บมาทั้งปี)
    ดูๆไว้ก็ Spark น่ะครับ ไม่ Nvidia7300 ก็แถวๆATI 1300 นี่ล่ะครับ------>ถ้าไม่รบกวนเกินไปก็ชี้แนะด้วยครับ
    งบส่วนนี้รวมจอ 17" Flat น่ะครับ
    ส่วนแรมก็คงจะหา แบบบ้านๆ ซัก512/677 ก่อนซักตัว ซักเดือนกุมภาก็ไปหามาอีกสักแผง
    เอาแค่ 1GB ก็พอแล้วครับ

เอ่อ งบ 20000เนี่ย....ทั้งชุดนะครับ
    ผมคงไม่มีเงินมากพอที่จะสอยการ์ดจอราคาเกิน 5000ได้หรอกครับ มันเกินตัว
    อีกอย่างก็เป็นเงินของพี่ด้วย อยากให้เงินทุกบาทของเขาถูกใช้อย่างคุ้มค่าน่ะครับ
    เอาแบบ "พอเพียง" "พอดี" "พองาม" น่ะครับ

อ่า....ลืมขอบคุณ คุณGuru ไปเลยครับสำหรับคำแนะนำ ขอบคุณมากนะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมเสริมให้นิดครับ MB/CPU ตามท่าน guru นะครับ
    RAM ROX DDR2 667 512 2400
    HDD 80G SEGRAT 80G SATA2 2000
    COMBO 900
    PCi-E SPARK 7300GT DDR2 3200
    CASE 1300
    CRT 17 3200

เกินนิดหน่อย

อยากให้ทนเก็บเงินเพิ่มอีกนิดครับ
    -------------------------
    แรมน่าจะใช้ 1 GB ครับ
    การ์ดจออยากให้ใช้ GF7300 GDDR3 ครับ ราคาไม่ถึง 3 พันบาทก็มีครับ
    ดูราคาได้จากเว็บนี้ แล้วไปเดินหาได้ที่พันทิพย์ครับ หรือจะสั่งจากเว้บนี้เลยก็ได้ครับ
    ที่เห็นๆมียี่ห้อ chaintech กับ inno ครับ 7300GT DDR3 ราคาไม่ถึง3 พันบาทครับ
    http://www.advice.co.th/price/normal_price/
    เลิกเบียร์ไปเลยดีกว่าครับ เบียร์กินแล้วอ้วนนะครับ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks