overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: 7800GT เสียครับ อาการคือภาพเละๆ แต่เคลมไม่ได้

OverclockZone Member enforcer's Avatar

Default 7800GT เสียครับ อาการคือภาพเละๆ แต่เคลมไม่ได้

7800GT เสียครับ อาการคือภาพเละๆ แต่เคลมไม่ได้
    เค้าบอกว่าเคลมไม่ได้เพราะตรงที่ต่อ SLI มีรอย
    แบบนี้จะทำยังไงดีครับ
    LEADTEK Winfast PX7800GT ซื้อมา 2 ปีก่อน ราคาเกือบ 2 หมื่น
    เล่นๆอยู่ดับ เปิดมาอีกทีภาพแตก ต้องขับรถไปถึงพันทิพย์ ค่าน้ำมันก็ 300 บาทเข้าไปแล้ว
    พอไปถึงเค้าบอกต้องรอ 2 ประมาณอาทิตย์ ผมจำเป็นต้องใช้คอมก็เลยบอกว่าจะขอเพิ่มเงินเพื่อ Upgrage เป็นรุ่นอื่นที่ไกล้เคียงได้ไหม เค้าก็บอกว่าคงจะไม่ได้ ก็ ok เลยถามต่อว่ามีของให้ยืมใช้
    ระหว่างการเคลมไหม เค้าบอกว่าพนักงานที่ทำในส่วนนั้นไม่อยู่ตอนนี้ ผมก็ ok ไม่เป็นไร
    ลงไปซื้อ ATI HD2400PRO 1500บาท มาใช้สำรองก่อน
    ผมเอาไปเคลมวันที่ 18 มีนา จนวันนี้บ่ายมีพนักงานโทรมาบอกว่าเคลมไม่ได้เนื่องจากที่ต่อ SLI เป็นรอย จะส่งการ์ดที่เสียคืนให้
    ผมละทึ่งมาก แล้วผมก็ขอให้เค้าตรวจสอบให้อีกที เพราะรอยที่ SLI ผมไม่เคยสังเกตุ เผลอๆมีตั้งแต่
    ตอนที่ซื้อ ก็ใช้มาเรื่อยๆมันก็พังของมันเอง เค้าก็บอกว่าเดี๋ยวจะโทรมาอีกที (ตั้งแต่บ่าย)
    จนตอนนี้ก็เงียบหายไปเลย
    ประกัน COM7 นะครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับว่าควรจะทำอย่างไรดี เพราะของก็ใช้อย่างถูกวิธี
    ซื้อมาก็เสียบใช้ เคยถอดออกครั้ง 2 ครั้ง แล้วก็ใช้มาถึงตอนนี้
    ใช้งานปกติมาโดยตลอด แต่ดันมาเสียเอาดื้อๆ ไม่ได้ไปยุ่งหรือแกะจากเครื่องเลย
    เสียความรู้สึกจริงๆครับการ์ดจอยีห้อดียี่ห้อหนึ่งราคาร่วม 2 หมื่น แต่เสียแล้วเคลมไม่ได้ครับ

OverclockZone Member enforcer's Avatar

อีกอย่างที่ผมงงมากคือตรงที่ต่อ SLI มีรอย มันเกี่ยวอะไรกับอาการเสียที่ว่าภาพแตก
    แล้วก็ไม่ได้เป็นรอยอะไรมากมายเลยครับ ผมคิดว่าสามารถใช้ SLI ได้ปกติด้วยซ้ำ
    ผมเคยมีการ์ดจอ Spark เก่าๆ GF6600 ตรงที่ต่อ PCI-E มีรอยเยอะกว่าตรง ที่ต่อ SLI ด้วยซ้ำ
    ยังใช้งานได้ปกติเลยครับ

แบบนี้มันคล้ายกับว่าซื้อรถมาหนึ่งคันใช้ซักพักแล้วมีอาการเครื่องยนต์มีปัญหา แต่ยังอยู่ในระยะรับประกัน
    ก็เลยเอาไปเคลมที่ศูนย์ ศูนย์เค้าบอกว่ารถของเรามีรอยตรงกันชนด้านหลัง ไม่สามารถเคลมระบบเครื่องยนต์ให้ได้ผมว่ามันคล้ายแบบนี้เลยครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ขอดูรูปหน่อยได้มั้ยครับ

บางทีไปช่างเค้าอาจจะรอยตำหนิที่ชัดเจนเลย ไม่ให้เปลี่ยน
    ลองดูข้อตกลงของเค้าดูนะครับ

OverclockZone Member zman's Avatar

ถ้ามันเป็นรอยจริง......ก้อไม่ควรรับเคลมตั้งแต่แรกแล้วนี่ครับ(ในเมื่อมันผิดเงื่อนไขประกัน)

รับจากลูกค้าไปแล้ว........แสดงว่าต้องเคลมได้สิครับ

เท่าที่ผมจำได้นะครับ ก่อนเอาไปเคลมผมก็นั่งรอลูบคลำเล่นซักพักก็เห็นรอยนิดหน่อยตรงขั้ว SLI
    เหมือนเป็นรอยประมาณเอาเล็บมาขูด ไม่ได้ลึกหรือเสียหายอะไรเลยครับ ผมไม่ได้คิดอะไรด้วยซ้ำ
    นั่งลูบคลำต่อ เอานิ้วหมุนพัดลมเล่นรอเค้าเตอร์พนักงานว่าง พอว่างก็เอาการ์ดให้เค้าดู
    เค้าก็ดูพลิกไปพลิกมาแล้วก็ออกใบเคลมให้ แล้วก็เดินออกมาอย่างไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่
    เพราะขอเพิ่มเงินก็ไม่ได้ ของก็ไม่มีให้ยืมใช้ก่อน

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

เหอๆ คงต้องตามดูต่อไปแหละครับ

ซวยเลยท่าน

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

ลองถ่ายรูปรอยเจ้าปัญหามาดีกว่าครับ

เพื่อเป็นข้อเตือนใจหลายๆท่าน

จริงๆ ถ้าเป็นรอยหรือมีตำหนิก็น่าจะบอกมาตั้งแต่ตอนเอาไปเคลมแล้วน่ะครับ

ไม่ไช่ไห้รอหลายวันกว่าจะมาบอก

คือตอนนี้ยังเจรจาอยู่ครับ
    ยังไม่ส่งคืนมาครับ

OverclockZone Member DB's Avatar
    Bangkapi & Pattaya

platimum service ต้องมีสำรองให้ใช้หนิครับ ลองไปสนงใหญ่คลองตันสิครับเผื่อเวิร์ค

OverclockZone Member Ajuiy's Avatar

ถ้าเป็นผมนะ เคลมไม่ได้ผมโวยวายไว้ก่อน ใครผิดใครถูกไม่สน 555+

Bookmarks

Bookmarks