Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ดสำหรับ Core2Duo E6300

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ดสำหรับ Core2Duo E6300

ผมจะซื้อซีพียู E6300 มาใช้อ่ะครับ ก็ดูๆเมนบอร์ด Intel DP965LTCK ไว้
    แล้วมีรุ่นพี่ผมเค้ามีบอร์ดของ Gigabyte GA-8I945P-G-RH ที่มันใช้ชิปเซต 945P มันไม่ได้บอกมาว่า รองรับ Core2Duo แต่ผมเห็นมี Gigabyte GA-945P-S3 ที่ใช้ชิปเซต 945P เหมือนกันและบอกว่ารองรับ Core2Duo ผมเลยอยากรู้ว่า GA-8I945P-G-RH มันจะสามารถทำให้รองรับ Core2Duo ได้หรือเปล่า (เพราะใช้ชิปเซต 945P) เช่นการอัพเดตไบอส
    --- ถ้าได้ คิดว่าผมจะซื้อเมนบอร์ดของรุ่นพี่(ราคาถูก) หรือว่าไปเอาIntel DP965LTCK ที่ดูไว้ดีกว่า เพราะเห็นว่า ชิปเซต965P มันรองรับCore2 โดยตรงเลย
    --- ถามอีกอย่างครับ ผมสงสัยว่าทำไมไม่ค่อยมีคนใช้เมนบอร์ด Intel DP965LTCK ทั้งที่มันก็ไม่แพง ประมาณ4500 เอง

ไม่สน http://www.asrock.com/product/ConRoeXFire-eSATA2.htm
    บ้างหรือครับ

Comment

ผมก็ชอบของถูกครับ ASROCK ด้วยคน

Comment

ถามอีกอย่างครับ ผมสงสัยว่าทำไมไม่ค่อยมีคนใช้เมนบอร์ด Intel DP965LTCK ทั้งที่มันก็ไม่แพง ประมาณ4500 เอง

บอร์ด Intel จะ Limit ค่า BIOS ไว้ไม่ค่อยยืดหยุ่น ราคาค่อนข้างสูงเมื่อเทียบกับผู้ผลิตอื่นๆ แต่งานผลิตการออกแบบก็ปราณีตเสถียรดี แต่ก็อย่างบอกมันออกแนวๆ เครื่องคอมฯ Band Name คือ จำกัดค่า BIOS ไว้เยอะอ่ะ

ขึ้นอยู่กับงบหากงบไม่สูง ไม่ OverClock หนักๆ ก็ Asrock ตามที่ท่าน guru กับ Winkron แนะนำ
        OK ฮับ

Comment

ถ้าจะใช้ Core 2 Duo อย่างเต็มตัว แนะนำว่าควรจะเลือกใช้ชิพเซ็ต 965 ดีกว่า

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
            แต่ยังไม่มีใครตอบเลยว่า จะสามารถทำให้ Gigabyte GA-8I945P-G-RH รองรับ Core2Duo ได้หรือเปล่า อยากรู้ข้อนี้มากๆเลยครับ เพราะถ้าทำได้ผมจะได้ซื้อเมนบอร์ดของรุ่นพี่มาใช้เพราะราคาถูกมาก แต่ถ้าไม่ได้ผมก็จะเล่น ชิปเชตP956 นี่ล่ะครับ
            ขอบคุณ คุณpanda_exterme ครับที่ให้ข้อมูลบอร์ด Intel ผมก็คิดๆอยู่ว่ามันต้องเป็นแบบนั้นแน่เลย อย่างนั้นถ้าไม่เล่น Intel DP965LTCK ระหว่าง MSI P965 Neo-F (4700 บาท )กับ Gigabyte GA-965P-S3(4950บาท) ตัวไหนน่าเล่นครับ

Comment

Originally posted by ตั้ม View Post
              ขอบคุณทุกคำตอบครับ
              แต่ยังไม่มีใครตอบเลยว่า จะสามารถทำให้ Gigabyte GA-8I945P-G-RH รองรับ Core2Duo ได้หรือเปล่า อยากรู้ข้อนี้มากๆเลยครับ เพราะถ้าทำได้ผมจะได้ซื้อเมนบอร์ดของรุ่นพี่มาใช้เพราะราคาถูกมาก
              ไม่ใช่แค่อัพเดทไบออสน่ะครับ แล้วจะใช้ได้น่ะครับ
              ถ้ารุ่นนั้น พื้นฐานมันสามารถใช้งานกับCore2Duoได้จริง ผู้ผลิตเค้าคงทำไปแล้วละครับ

ถ้าอยากแน่ใจจริงๆ ส่งเมลถามทางGigabyteจะแน่นอนที่สุดครับ

Comment

ตอนนี้เมนบอร์ดชิป965ที่คุ้มสุดก็ ECS Mainboard P4 965T-A เห็นในบอร์ดพันทิปเค้าแนะนำกันครับ 3600บาท

Comment

Asrock ก็ดีคับ

Comment

เมล์ถามทาง gigabyte แล้ว ใช้ไม่ได้ครับ

เด๋วผมไปหาดูเมนบอร์ดของทาง 965P แทนล่ะกัน

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                    X