overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: Review คู่หูคู่มันกับ Sony CMT-DH5BT + DR-BT50

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

Default Review คู่หูคู่มันกับ Sony CMT-DH5BT + DR-BT50

สวัสดีครับวันนี้ผมมีคู่หูคู่ใหม่แห่งวงการเครื่องเสียงมานำเสนอครับ นั่นก็คือ ชุด stereo Sony CMT-DH5BT และ หูฟังไร้สายบลูทูธ SonyDR-BT50

โดยผมได้ตกลงปลงใจถอยมาพร้อมกันซะทีเดียวเลย หึหึ หลังจากได้ไปด้อมๆมองๆมาหลายครั้งแล้วจนในที่สุดก็เก็บเงินไปถอยมาจนได้ โดยปกติผมเป็นคนชอบฟังเพลงอยู่แล้วไม่ว่าจะเวลาไหน

เช้าๆตื่นมา ก็ชอบฟังตอนอาบน้ำ ^^ ไปทำงานก็ต้องฟังตอนอยู่บนรถไฟใต้ดินที่แสนจะแออัด ผมว่าถ้าไม่มีเสียงเพลงช่วยชีวิตเอาไว้ ตอนเช้าๆคงหงุดหงิดเป็นแน่แท้ 55+

ด้วยเหตุนี้ผมไม่ลังเลเลยที่จะหาของขวัญให้ตัวเองซักชิ้น หลังจากทำงานมาเหน็ดเหนื่อย และของขวัญที่มองหาก็ต้องเกี่ยวกับเสียงเพลงที่ผมชอบอย่างหนีไม่พ้น

แรกเริ่มเดิมทีว่าจะไปหา stereo ดีซักชุดมาสนองตอบความต้องการของผม และแล้วก็ไปจบลงที่ Sony CMT-DH5BT ที่ฟังก์ชั่นการทำงานส่วนใหญ่นั้นถูกใจผมเป็นที่สุด

ไม่ว่าจะเป็นเล่นไฟล์เพลงจาก USB device , นำสัญญาณเสียงมาออกที่ตัวเครื่องได้ผ่านทางบลูทูธ หรือส่งสัญญาณเสียงไปออกที่หูฟังบลูทูธก็ได้

คงจะเดาออกแล้วใช่มั้ยครับว่าเจ้าหูฟังบลูทูธมันมาเกี่ยวอะไรด้วย ทำไมถึงมาเป็นคู่หูกันได้ คุณสมบัติที่กล่าวมานั้นถือว่าจิ๊บๆไปเลยครับเพราะสิ่งที่เรียกเงินในกระเป๋าผมได้มากที่สุด

เห็นจะเป็นการสามารถนำมาทำเป็น Home theater ก็ได้ เพราะเจ้าเครื่องนี้เนี่ย สามารถเล่นแผ่นที่มีอยู่ในปัจจุบันได้แทบทุกอย่าง

ดัง Spec นี้ DVD / DVD-R/RW / VCD / CD / CD-R/RW / MP3 / JPEG เห็นอะไรรึเปล่าครับ ใช่ครับ มันเล่นไฟล์รูปได้ด้วย ^_^

เห็นอย่างนี้แล้วใครจะอดใจไหว 555+ นอกจากนี้ขนาดของตัวมันยังจัดอยู่ในขนาดเล็กอีกด้วย ทำให้การจัดวางเป็นไปอย่างลงตัว ไม่ต้องไปหาตู้ stereo

เพื่อมาใส่ สามารถวางไว้ข้างๆทีวีก็ดูสวยไม่หยอก แต่ก็นั่นอีกแหละครับ เรื่องขนาดนั้นไม่ใช่ปัญหาจริงๆ ถึงจะเล็กแต่พลังเสียงเนี่ย ใหญ่เกินตัวครับ

เปิดพวกหนัง action ทีบ้านแทบแตก 555 เนื่องจากกำลังขับที่มีมากถึง 100W เมื่อรวมเข้ากับการถอดรหัสเสียง Dolby Digital / DTS Sound

ผมคิดว่าผมคงประหยัดค่าตั๋วหนังไปเยอะเลยทีเดียว ^^ ยังครับยังไม่จบ Highlight ของเราอีกอย่างในวันนี้ก็คือ หูฟังไร้สายบลูทูธ SonyDR-BT50

ที่เกริ่นนำไปตั้งแต่ตอนต้น ด้วยความที่ผมเป็นคนค่อนข้างจะนอนดึกเสียหน่อย ตอนกลางคืนก็มักจะหาหนังมานั่งดู เพื่อไม่ให้เป็นการรบกวนแฟนสุดที่รัก

เลยต้องหาหูฟังเอาไว้มันคนเดียว ^^ ซึ่งไหนๆจะซื้อแล้ว ขอเอามาใช้ให้ได้คุ้มที่สุดครับ สามารถพกไปฟังตอนเช้าบนรถไฟใต้ดินด้วย

ปกติแล้วผมเป็นประเภทไม่สนใจโลกภายนอกซักเท่าไหร่ จึงมักจะเลือกใช้หูฟังแบบ in ear เพื่อตัดเสียงรบกวนรอบข้าง แต่พอใช้ไปนานๆแล้ว เจ็บหูครับ

ไม่รู้ว่าผมเป็นคนเดียวรึเปล่า ไม่ว่าหูฟังจะราคาแพงแค่ไหนก็ตาม ก็ยังเจ็บหูอยู่ดี พอมาเจอตัวนี้ถูกใจเลยครับ เป็นหูฟังแบบครอบหูแต่สามารถตัดเสียงได้เงียบสนิทเหมือน in ear เลยครับ

ซึ่งนอกจากจะใช้ฟังเพลงแล้ว ยังรับโทรศัพท์ได้ด้วย คุ้มซะขนาดนี้มีหรือจะพลาด 55+ ซึ่งสิ่งที่ผมประทับใจๆมากๆเลยก็คือเทคโนโลยีของ A2DP

ซึ่งแยกสัญญาณเสียงเป็นแบบ stereo ทำให้เวลาดูหนังได้อรรถรสมากครับ เหมือนเปิดลำโพงปกติ แถมไม่เป็นการรบกวนคุณแฟนอีกด้วย

ในเรื่องของการฟังเพลงได้อรรถรสไม่แพ้จัง ด้วยเทคโนโลยีของ A2DP เช่นกัน และสิ่งที่อัจฉริยะไม่แพ้ A2DP ก็คือความสามารถของการ Control ที่นำมาไว้บนตัวหูฟังเลย

ไม่ว่าจะเป็นการเลื่อนเพลงไปข้างหน้า หรือยอนกลับไปเล่นเพลงก่อนหน้านั้น การเลือกเพลงต่างๆ การเพิ่มลดเสียง ทุกสิ่งเหล่านี้สามารถสั่งงานได้จากปุ่มบนตัวหูฟังได้เลย

ไม่ต้องไปจับที่อุปกรณ์หลัก เรียกได้ว่าสะดวกสุดๆ แต่สิ่งที่น้อยมากๆในหูฟังอันนี้ก็คือ การกินไฟครับ เพราะเฉลี่ยแล้ว 2-3 วันผมถึงจะได้ชาร์จไฟใหม่ซักที กินไฟน้อยจนน่าแปลกใจ

เพราะก่อนหน้านี้ผมเคยใช้พวกบลูทูธต่างๆมาก็หลายรุ่น แค่คุยโทรศัพท์เฉยๆ ก็หมดเกลี้ยงละครับ ชาร์จวันละหลายรอบ - - และความแรงของสัญญาณก็ต่างกันมากด้วย

จากการใช้งาน ตัวนี้เมื่อผ่านชั้นกำแพงต่างๆ เสียงยังคงชัดเจนอยู่ เมื่อเทียบกับหูฟังบลูทูธธรรมดาทั่วไป สะดวกสบาย เหมือนถือชุด stereo ไปได้ทั่วบ้าน โดยไม่มีสายเกะกะ ^^

เอาล่ะครับจะแนะนำทั้งที่จะไม่มีรูปได้ใช่มั้ยครับ ว่าแล้วก็ไปชมรูปกันเลยดีกว่า

พับแล้วเหลือตัวแค่นี้เอง ^^

ปุ่ม control ต่างๆบน Headset

ปุ่มกลมๆใหญ่ๆใช้ pair ครับ หุหุ

กะลัง pair

รูไมค์และรูสำหรับเสียบสายชาร์ท

ชุดเครื่องเสียงเรียบหรู

แปลงร่างได้ด้วยถอดหน้ากากออก

OverclockZone Member exit's Avatar

ชอบสเตริโอมากกว่า รองรับได้หมด กะทัดรัดดี

หูฟังไร้สายบลูทูธ กับแบบไวเรส คุณภาพต่างกันไหม

OverclockZone Member

หูฟัง มันใช้กับnotebook ได้ป่าวครับ
    แล้วท่านได้มาราคาเท่าไหร่ครับ
    น่าใช้ทีเดียว

OverclockZone Member exit's Avatar

เครื่องเสียงโซนี่รุ่นไหน ที่รองรับช่องต่อ USB เพื่อการเชื่อมสัญญาณเสียงกับคอมพิวเตอร์ในแบบ Digitalบ้างอ่ะ
    อยากใช้คู่กัน

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

Quote Originally Posted by wit533 View Post
    หูฟัง มันใช้กับnotebook ได้ป่าวครับ
    แล้วท่านได้มาราคาเท่าไหร่ครับ
    น่าใช้ทีเดียว
    ใช้ได้ครับ หูฟังได้มาในราคาพิเศษ แต่รู้สึกว่าราคาตั้งจริงๆจะประมาณ 7990 ครับ

เอไม่ทราบเหมือนกันนะครับ ไม่เคยลองซะด้วย แหะๆ หายสาย USB แบบ ตัวผู้ 2 หัวไม่เจอ(บ้านนอกจังเรียกตัวผู้ หุหุ) รู้แต่ว่าตัวนี้รองรับ USB flash drive ครับ

OverclockZone Member

หุหุ เสียงเบสเเน่นดีครับ ผมก็มีตัวนึง
    เเบบเวลาคนพูดมาเเล้วไม่ได้ยินเลย
    ตอนฟังเพลงอ่า
    โลกส่วนตัวคราฟ อิอิ

อยากรู้ว่าซื้อแยกได้ไหม เอาตัวเครื่องไม่เอาลำโพง เพราะใช้โซนี่เหมือนกัน แต่รุ่นเก่า ซัก6ปีได้

เค้าขายเป็นชุดอ่ะครับ แล้วก็ Jack ลำโพงไม่น่าใช้ได้ Sony รุ่นเก่าเป็นสายไฟแบบเสียบเข้าไปตามช่อง แต่รุ่นใหม่จะเป็น jackมาให้เลย แล้วก็คิดว่าไม่น่าขายนะ - -

ง่ะ ก็ตัวเครื่องเสียนาน3ปีแล้ว เหลือแต่ลำโพงที่ยังใช้ได้อยู่ ถ้าซื้อเครื่องแอมป์ ใช้คู่กัน แล้วใช้ร่วมกับคอมจะได้เปล่า

ที่ร้านTKเห็นบอกว่ามีขาย แต่ไม่รู้ว่ามีตัวไหนบ้าง

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

อยากให้ review เจ้าตัวเครื่องเสีงตัวใหญ่อะครับ

แหะๆขอติดไว้ก่อน ช่วงนี้งานยุ่งๆ - - หรือสงสัยอะไรจะถามก็ได้นะครับ ^^

แอบดัน ^^

Bookmarks

Bookmarks