overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: External Hdd ใช้กับ Mac

OverclockZone Member wazza's Avatar

Default External Hdd ใช้กับ Mac

ผมกำลังมองหา external harddisk ที่ใช้กับ mac และใช้กับเดสทอปธรรมดา (winxp/vista) ได้ด้วย คือผมต้องเซฟงานที่ออฟฟิศไปทำต่อที่บ้าน ที่ออฟฟิศใช้เครื่องปะปน มีทั้งmac / เดสทอปทั่วไป(winxp/vista) ที่มองอยู่ตอนนี้คือ ตัวนี้ LaCie Rugged 120GB (USB2.0&FW400&FW800) รองรับหมดทั้ง mac/window ส่วน port ก็น่าจะดีนะครับ ทั้ง(USB2.0&FW400&FW800) แต่บางรุ่นมันเขียนว่า Up to 7200rpm หมายถึงความเร็วมัน up ได้หรือครับมันงงครับ ก็เลยอยากถามสมาชิกชาว macว่ารุ่นนี้ที่ผมมองไว้ ดีหรือเปล่าครับ ถ้ามีสมาชิกท่านใดเคยใช้มาก่อนแล้วก็ช่วยแนะนำด้วยจะดีมากๆเลยครับ หรือแนะนำรุ่นอื่นก็ได้นะครับนั่งหาหน้า google อยู่หลายวันแล้ว
    ปล.ผมชอบ port ในการเชื่อมต่อเป็นพิเศษ(USB2.0&FW400&FW800)
    ปล2. ผมลืมบอกราคาที่หาไว้ได้
    80 GB = 6300
    120 GB = 6990 - 8500 (บางรุ่น)
    160 GB = 8290 - 13400 (บางรุ่น) www.yopi.co.th
    เห็นราคาก็จี๊ดนิดๆ เหอๆ แต่มันจำเป็นนะครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

upto = ได้ถึง = รองรับได้สูงสุดที่ 7200 รอบครับ

จริงๆจะใช้รุ่นอะไรก็ได้ครับ ซื้อ HDD มาใส่ box เองยังได้เลยมันรองรับทั้ง mac pc อยู่แล้วครับ ซื้อยี่ห้อบางทีมันก็แพงโดยเปล่าประโยชน์

Mac Addict User tassapon's Avatar

อันนี้ที่ใช้อยู่ครับ ของ buffalo 750GB 6600 บาท usb อย่างเดียว (ถ้ามี FW400 รู้สึกจะ 7พันนิดๆ)

กับของ smartdrive เป้น box อย่างเดียว มี usb กับ FW400*2(ไว้ต่อ daisy chain)

ถ้าสำหรับ HDD 2.5" box เปล่าๆของ smartdrive รู้สึกจะ 500-700 บาทครับ ถ้าสำเร็จรูปที่ใช้ดีๆอยู่ก็ seagate agent go , WD passport ,lacie ก็ดีแต่รู้สึกราคาจะสูงพอสมควร
    Last edited by tassapon; 27 Jan 2010 at 18:04:34.

OverclockZone Member wazza's Avatar

ขอบคุณมากๆเลยครับ ข้อมูลเพียบเลยแบบนี้ตัดสินใจง่ายขึ้น
    Last edited by wazza; 27 Mar 2008 at 08:07:43.

OverclockZone Member

lacie mini หาได้ใน -eBay ครับ เพ่งซื้อมา 500 กิ๊ก ราคา่ 5 พันนิดๆ รวมค่าส่งแล้ว ภาษี 400 บาท

ขายต่อเอามะ ผมขาย 7 พันอ่ะ อิอิ

OverclockZone Member Scubawin's Avatar

daisy chain Set ยังไงหรอครับ =w= ไม่กล้าต่อ เคยต่อลแ้ว port บน BOX เสีย พอเอาไปเครมคนขายมันบอกว่ายังไช้ได้ ให้เสียบ USB แทน =w=

OverclockZone Member Masamiki's Avatar
    ไม่มีที่อยู่,เร่ร่อน

ชื่อยี่ห้อ ไม่น่าซื้อเลยคับ buffalo -*- เหมือนว่าเราควายๆยังไงก็ไม่รู้

อีกในความคิดมันอาจจะถึกเหมือนควายก็ได้ 55555

Quote Originally Posted by Scubawin View Post
    daisy chain Set ยังไงหรอครับ =w= ไม่กล้าต่อ เคยต่อลแ้ว port บน BOX เสีย พอเอาไปเครมคนขายมันบอกว่ายังไช้ได้ ให้เสียบ USB แทน =w=
    ของผมไม่ต้องเซ็ตอะไรเลยนะ ใช้กับ OSX เสียบๆมันก็เจอทั้งคู่เลย แต่ถ้าจะทำ RAID ต้อง set นิดหน่อย

Quote Originally Posted by Masamiki View Post
    ชื่อยี่ห้อ ไม่น่าซื้อเลยคับ buffalo -*- เหมือนว่าเราควายๆยังไงก็ไม่รู้

อีกในความคิดมันอาจจะถึกเหมือนควายก็ได้ 55555
    ใช่แล้วครับ มันใช้ทนเหมือนฟาย (เท่าที่อ่านดูในเว็บต่างประเทศนะ)

OverclockZone Member JoTGY's Avatar

HD อะไรก็เสียบได้หมดแระครับ ขอให้ร้าน format เป็น Fat32 ก่อน ผมใช้อยู่ IDE ,SATA ได้หมด (หน้าที่จะคล้ายๆ ทัมไดร์ฟ)

OverclockZone Member golfy's Avatar

แนะนำ WD mybook Studio ครับ USB2.0,FW400/800 หมดครับ
    แจ่มดีมาก ถูกกว่า lacie อีกนะ :P

OverclockZone Member Scubawin's Avatar

Quote Originally Posted by golfy View Post
    แนะนำ WD mybook Studio ครับ USB2.0,FW400/800 หมดครับ
    แจ่มดีมาก ถูกกว่า lacie อีกนะ :P
    เหอๆ ผมว่าเดินไปซื้อที่ 1000tip ดีกว่าครับ ราคาถูกกว่ากันเกิน 1000บาทเลยนะครับ

OverclockZone Member HaChiBeE's Avatar

ผมใช้ HDD ทั่วไปแหละครับ
    แล้วซื้อ Box มาใส่เองใส่แบบเดียวกับเคส G5 ครับ

สามารถใส่แบบ 1 ตัวก็มี
    หรือใส่แบบสองตัวก็มีขายเช่นกัน ซึ่งตัวนี้สามารถทำ Raid หรือไม่ทำก็ได้ครับ
    รองรับ Firewire ด้วยจะดีนะครับ

Bookmarks

Bookmarks