Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD 4200 RPM กับ 7200 RPM ต่างกันยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD 4200 RPM กับ 7200 RPM ต่างกันยังไง

คือผมใช้โปรแกรมวันความเร็วอ่านเขียนแล้วมันก็ใช้เวลาเท่าๆกัน

ความเร็วไม่ต่างกันเลย

เลยอยากรุว่ามันต่างกันยังไง

คุ้มกับเงินสามสี่พันที่เสียเพื่อเปลี่ยนไหม

^^

อ่อ ไม่ต้องตบนะครับมันหมุนเร็วต่างกัน อันนี้รู้

อยากรู้ว่ามันเร็วต่างกัน แล้วอะไรต่างกันอีก

Comment

5400 กะ 7200 มะใช่หรอครับ

Comment

แค่ 5400 กับ 7200 นี้ก็รู้สึกว่าต่างละครับ
        ยิ่ง 4200 ด้วยยิ่งอืดไปกันใหญ่
        ผมเคยใช้ sata2 7200
        แล้วมาใช้ sata 5400 ของโน๊ตบุ๊ก ยังรู้สึกเลย คับ ว่ามันหน่วง HDD นะ

Comment

7200 rpm เปลืองแบตกว่า

ร้อนกว่าๆ

แต่ไม่แน่ใจนะคับ ๆ

ว่าเสียงดังขึ้นป่าวๆ

แต่เดาว่าน่าจะดังขึ้น เพราะ รอบมัน สูงขึ้น

Comment

ของผมมันติดตัวมาเป็น 200GB 4200 RPM ใช้งานไม่อืดเลยอะครับ

เลยไม่อยากจะเสี่ยงเปลี่ยนเป็น 7200RPM แล้วเอาตัวนี้ไปทำ EX แทนเหอๆ

ความร้อนก็อยู่ที่ ต่ำสุด35 - สูงสุด 45 องศา

Comment

ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้คับๆ

ผมว่าเย็นเลยนะคับๆ อุณหภูมิขนาดนั้น

Comment

ใช่ครับ HDD อยู่ตรงมือขวาพอดีเลยไม่เคยรู้สึกเลยว่ามันร้อน ^^

และไม่เคยได้ยินเสียงเลยว่ามีมันทำงานอยู่

ถ้าเห้นก็เหนแต่ไฟที่กระพิบ

Comment

เปลี่ยนไปใช่ hdd 7200 RPM ระวังเรื่องความร้อนด้วยล่ะ มันจะทำให้ระบบข้างในมีปัญหาได้ครับ
                  เพราะเค้าไม่ได้ออกแบบมารองรับความร้อนที่เพิ่มมากขึ้น เครื่องอาจเสียได้ เพราะข้างในโน๊ตบุค
                  มันก็คับแคบอยู่แล้ว

Comment

Working...
                  X