overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ้hdd 500g Samsung & Hitachi อันไหนดีกว่า

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

Default ้hdd 500g Samsung & Hitachi อันไหนดีกว่า

เห็นราคาเย้ายวนใจเหลือเกิน

ประกัน 5 ปี เหมือนกัน Sata2 500g 16m เหมือนกันเลย
    Samsung - 2980
    Hitachi - 3030

เลือกอันไหนดีครับ

OverclockZone Member cmo's Avatar

ผมใช้ hitachi อยู่ ปัญหาอย่างเดียวคือ เซ็ตเป็น Sata ต้องใช้โปรแกรมจากเว็บ ส่วนอีกเจ้าไม่เคยใช้ครับ รอผู้เคยใช้มาตอบหนอ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Hitachi เลยคับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

Hitachi - 3030 เออแต่เห็นวิธีเซตจัมเปอร์มันยากหน่อย มั้งครับ

OverclockZone Member cmo's Avatar

ไม่มีจัมเปอร์ ครับ ใช้โปรแกรมของมันเท่านั้น

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ซัมซุง นอกจากจอ LCD แล้ว ไม่แนะนำให้ใช้ครับ

ไม่ประทับใจซักกะอย่าง

I3K
    Guest

Samsung - ผมใช้มาตั้งแต่เป็น IDE ทนมากก่ายี่ห้อดังๆอีกอ่า ทำตกหล่นก็แล้วแต่ไม่พังก็ยังงงๆ แต่ตอนนี้ปลดระวางเรียบร้อยแล้ว ใช้มา5ปีไม่เคยดื้อดึง ^^

OverclockZone Member Soccer1397's Avatar

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    ซัมซุง นอกจากจอ LCD แล้ว ไม่แนะนำให้ใช้ครับ

เห็นเหมือนกันเลย หุหุ

OverclockZone Member

hitachi 3030 บาท ตัวไหนครับ

วันก่อนซื้อ Deskstar 500G 16M 4พันนิดๆ ที่ saveway

OverclockZone Member mooh's Avatar

Samsung - ผมใช้มาตั้งแต่เป็น IDE แล้วครับ แล้วก็พังไปตั้งนานแล้วครับ แถมช้ามาฮิตาชิอีก ว่าจะเอามารองล้อรถกันรถไหลก็ลืมหยิบออกมา

Hitachi ก็ใช้มาประมาณ5ปีมั้งครับ เพ่งจะเสียไปเมื่อเดือนที่แล้ว
    เลยไปสอย wd 500gมา

สมันนี้ดูประกันนานๆดีกว่าครับ ***ยห่วงกว่ากันเยอะ ประกันนานสบายจัย

OverclockZone Member Ajuiy's Avatar

Quote Originally Posted by gidd009 View Post

pantip บ่นกันเต็มเลยเรื่องจอ Samsung เนี่ย

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ผมว่าจอซัมซุงเดี๋ยวนี้ก็นะ ยี่ห้ออื่นดีกว่าเยอะแยะแล้ว

Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

Quote Originally Posted by cmo View Post
    ผมใช้ hitachi อยู่ ปัญหาอย่างเดียวคือ เซ็ตเป็น Sata ต้องใช้โปรแกรมจากเว็บ ส่วนอีกเจ้าไม่เคยใช้ครับ รอผู้เคยใช้มาตอบหนอ
    มันต้อง SET เพราะอะไรรึครับผมไม่เข้าใจ ถ้าไม่เซ็ทมันมองไม่เห็นรึยังไงครับ
    ถามดูเผื่อได้ใช้ ใครทราบวานบอก

OverclockZone Member คิม's Avatar

Hitachi อีกคน

แต่ Lot หลัง ยอมรับว่าแปลกๆ เพราะดูเหมือนกินไฟเยอะและจุกจิก

OverclockZone Member Trojan's Avatar

Quote Originally Posted by Bond View Post
    มันต้อง SET เพราะอะไรรึครับผมไม่เข้าใจ ถ้าไม่เซ็ทมันมองไม่เห็นรึยังไงครับ
    ถามดูเผื่อได้ใช้ ใครทราบวานบอก

นั่นสิมหายความว่ายังไงอ่าครับ ผมไม่เคยใช้ HDD Hitachi เลย ปกติ HDD เสียบคอมมันก็ใช้ได้แล้วนิ ถ้าใช้ไม่ได้มันจะลง Window ยังไง

ก็เหมือนกับพวก seagate western ที่การเซ็ตใช้ สับจัมเปอร์เอา เพื่อให้ได้ burst rate ที่สูงกว่า ครับ

OverclockZone Member chillchill's Avatar

Quote Originally Posted by cmo View Post
    ก็เหมือนกับพวก seagate western ที่การเซ็ตใช้ สับจัมเปอร์เอา เพื่อให้ได้ burst rate ที่สูงกว่า ครับ
    โอ้วท่านนี่ละเอียดจริงๆผมเองไม่เคยสนใจเลย เพราะซื้อมาก็เสียบใช้เลย
    Hitachi ผมใช้อยู่ 2 ตัวครับ 250 กับ 160 Samsung ใช้ตัว 80 อยู่ Hitachi ก็ดีครับร้อนน้อยกว่า samsung หน่อยแต่มีเสียงแกรกๆเบาๆเวลาอ่านข้อมูลครับไม่น่ารำคาญเท่าของ seagate สมัยก่อน ส่วน samsung นั้นเงียบครับแต่ร้อนไปหน่อยและผมว่าก็เร็วกว่า hitachi นะครับ(อาจจะเป็นเพราะผมไม่ได้ทำแบบที่ท่าน cmo ทำเลยช้า) Hitachi ใช้มาสองปีได้แล้วครับก็ยังใช้งานได้ดีไม่มีปัญหานะครับ ส่วน samsung ก็เกือบ 4 ปีแล้วครับยังดีอยู่ ในรูปเป็นอุณหภูมิแต่ตอนกลางวันจะร้อนกว่านี้นะครับส่วน samsung นั้นตัวนี้เป็นรุ่นเก่าครับ sata1 แต่ถ้าเป็น sata2 (ผมขายไปแล้ว)มันจะร้อนกว่า hitachi ครับ

OverclockZone Member zerodash's Avatar

ผมว่่า Samsung สินค้า ของเค้าถ้าการใช้งานไม่ต้องหมุน เลื่อน ของเค้าโอเค
    แต่กรณีนี้ hitachi โลด

Bookmarks

Bookmarks