Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Notebook สำหรับใช้ตัดต่อ vdo

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Notebook สำหรับใช้ตัดต่อ vdo

มีงบอยู่ประมาณ 4 หมื่นครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าตัวไหนน่าใช้ คุ้มค่าสุดครับ
    ใช้ตัดต่อ vdo + เสียง ครับ ถ้าเกินงบ มีตัวไหนใกล้เคียงครับ

ถ้างบเท่านี้ก็คงต้องเล่นพวก S41-357 + Up RAM เพิ่มอีก 2 GB (เป็น 4GB) (ประมาณ 37,000) แล้วใช้ OS 64-Bit ครับเพื่อให้มองเห็นเต็ม 4 GB แล้วก็คงต้องหา VDO Editing ที่ support 64-bit ด้วย (ลองดูพวก Opensource ก็มีเยอะน่ะครับ)

หรือไม่ก็ S41-335 (ราคาพอๆกับ 357 ข้างต้น แต่ได้ RAM 2 GB กับ CPU แรงกว่าหน่อยหนึ่ง) แล้ว run OS & Application แบบ 32bit ก็ได้ครับ

คุณจะเหลือเงินอีกประมาณ 3000 บาท และ่ถ้าคุณเพิ่มงบอีกนิดหน่อย (3000 บาท+-) จะซื้อ Monitor 19 -22" มาพ่วงด้วยก็น่าจะทำให้การทำงานสะดวกขึ้นครับ

แต่ถ้าไม่เอา Monitor จะเปลี่ยนเป็น ext. HDD อีก 250 - 300 GB ก็น่าจะดีน่ะครับ (อันนี้เพิ่มอีกไม่เกิน 1000 บาทครับ)

Comment

ตัดต่อ vdo ก็เน้น cpu อย่างเดียวเลยครับ อันไหน cpu แรงสุดในงบที่จ่ายไหวก็เอาตัวนั้นครับ
      ram 2 G. ก็เพียงพอแล้ว

นอกจากถ้าใข้ aftereffect กะ photoshop พร้อมกัน2 ตัวไรเงี้ยครับ ถึงควรจะใช้แรมมากกว่านี้

ยิ่งถ้าตัดต่อ vdo ใช้พวกพรีเมียร์โปรไรงี้ ยิ่งต้องแน้น cpu ครับ

Comment

Originally posted by mooh View Post
        ตัดต่อ vdo ก็เน้น cpu อย่างเดียวเลยครับ อันไหน cpu แรงสุดในงบที่จ่ายไหวก็เอาตัวนั้นครับ
        ram 2 G. ก็เพียงพอแล้ว

นอกจากถ้าใข้ aftereffect กะ photoshop พร้อมกัน2 ตัวไรเงี้ยครับ ถึงควรจะใช้แรมมากกว่านี้

ยิ่งถ้าตัดต่อ vdo ใช้พวกพรีเมียร์โปรไรงี้ ยิ่งต้องแน้น cpu ครับ
        CPU อย่างน้อยๆ ควรจะแรงแค่ไหนครับ
        แล้วใช้กับการ์ดจอ อันนี้ NVIDIA(R) GeForce(TM) 8400M GS with 128MB ok มั๊ยครับ
        Last edited by Djam; 27 Mar 2008, 17:53:48.

Comment

งบสีสิบพันบาท เด๋วผมจัดให้นะครับ

แนะนำเป็นพวก Asus ทนมือทนเท้าดีครับเพราะท่านต้องเปิดเครื่องนานด้วย

หาให้แปปครับ

Comment

คุณต้องตัดสินใจว่าจะเอาแรงอะไร ตามเสป็คต่อไปนี้

Asus A8Sc-4P125

ยี่ห้อ : Asus
            รุ่น : Asus A8Sc-4P125
            CPU : Intel Core 2 Duo T7250 (2.0 GHz, L2 2 MB)
            การ์ดจอ : Nvidia GeForce 8600M GS
            หน่วยความจำ : 1 GB DDR2
            ฮาร์ดดิสก์ : 160 G 5400 RPM
            จอภาพ : 14 inch WXGA (1280x768)
            ไดร์ฟ : DVD Writer (Dual Layer Support)
            น้ำหนัก : 2.39 kg.
            ประกัน : 2 Y.
            Wireless : Yes Bluetooth : Yes
            Express Card : Yes Web Camera : 0.35 MPixel
            USB : 3 แบตเตอรี่ : Li-ion
            เครื่องอ่านการ์ด : 8 in 1

---------------------------------------------------------------------------------------------------

Asus A8Sc-4P156

รุ่น : Asus A8Sc-4P156
            CPU : Intel Core 2 Duo T7700 (2.4 GHz, L2 4 MB)
            การ์ดจอ : Nvidia GeForce 8400M GS
            หน่วยความจำ : 1 GB DDR2
            ฮาร์ดดิสก์ : 250 G 5400 RPM
            จอภาพ : 14 inch WXGA (1280x768)
            ไดร์ฟ : DVD Writer (Dual Layer Support)
            น้ำหนัก : 2.39 kg.
            ประกัน : 2 Y.
            Wireless : Yes Bluetooth : Yes
            Express Card : Yes Web Camera : 0.35 MPixel
            เครื่องอ่านการ์ด : 8 in 1

ถ้าคุณตัดต่อวีดีโอแล้วไม่เน้นกราฟฟิคมาก ตัวล่างเจ๋งมากครับราคา 38000-40000 เงินเหลืออัพแรมเป็น 2GB

ส่วนถ้าจะเอากราฟฟิคแรงขึ้นมาอีกหน่อยก็ตัวบน 8600gs พอต่อยุคนี้ แต่ CPU จะสู้ตัวล่างไม่ได้

ราคา 36000-38000 เงินเหลืออัพแรมครับ คิดเอาครับ

Last edited by oiloffline; 27 Mar 2008, 20:00:39.

Comment

อีกรุ่นครับถ้าคุณไม่ชอบ Asus

ตัวนี้จะแรงน้อยกว่า

นิดเดียว

เป็น HP รุ่น Hp Pavilion dv2722TX

ความสวยนั้นสวยกว่าพอดู หรูกว่าพอสมควร

ยี่ห้อ : Hp
              รุ่น : Hp Pavilion dv2722TX
              CPU : Intel Core 2 Duo T7500 (2.2 GHz, L2 4 MB)
              การ์ดจอ : 8400GS
              หน่วยความจำ : 2 GB DDR2
              จอภาพ : 14.1 inch WXGA (1280x800)
              น้ำหนัก : 2.44 kg.
              ประกัน : 1 Y.

Express Card : Yes Web Camera : 1.3 MPixel
              เครื่องอ่านการ์ด : 5 in 1

ราคาตัวนี้ 39000-41000 เกินงบแต่สวยกว่า

แรมติดตัวก็ 2 gb ไม่ต้องเพิ่มอะไรเลย ^^

[IMG]http://www.****************/nbs/upload_notebook/HP_tx1000.gif[/IMG]

Comment

ท่านบอกบวกได้อีกนิดหน่อยงั้นนี้เลยครับ

LENOVO Y510

อยู่ตรงกลางครับตัวนี้เพราะมีทั้ง CPU ที่แรงพอตัว กับ การ์ดจอที่แรงกว่า

ยี่ห้อ : Lenovo
                รุ่น : Lenovo Y510
                CPU : Intel Core 2 Duo T7500 (2.2 GHz, L2 4 MB)
                การ์ดจอ : nVidia GeForce 8600M GS
                หน่วยความจำ : DDR2 2 GB
                จอภาพ : 15.4 inch WXGA (1280x800)
                น้ำหนัก : 2.71 kg.
                ประกัน : 1 Y.
                Express Card : Yes Web Camera : 1.3 MPixel
                เครื่องอ่านการ์ด : 5 in 1

ราคา 42900-44000

ตัวนี้แรงพอสมควรครับ อันนี้อยู่ที่คุณละนี่คือเท่าที่ผมเห็นว่าเหมาะสมครับหมดละ

Comment

ตัดต่อVDO ใช้CPUอย่างเดียวเลยครับ (ถ้าไม่เล่นพวกAfter Effectหรือกราฟฟิคอื่นๆด้วยอ่ะนะ)
                  เอาCacheใหญ่ๆไว้ด้วยจะดีมากๆ

CPUหาให้ได้Cache L2 4Mbขึ้นไปครับ น่าจะได้T7300ขึ้นไป แนะนำT7500 ถ้าเป็นPenrynต้อง T9xxx อ่ะครับ
                  T8xxxยัง L2น้อยกว่าT7เลย

จะว่าไปแล้วถ้าเล่นแค่Premiereการ์ดจอออนบอร์ดยังได้เลยครับ แต่มีGeForce8400ไว้ก็ไม่เสียหลาย

Comment

ควรคำนึงถึงมีพอร์ต firewire ด้วยไม่ใช่เหรอ ไม่เห็นมีใครพูดถึง

Comment

ส่วนใหญ่ notebook ก็ยังอนุรักษ์ไว้อยู่นะครับ

Comment

Originally posted by klaassart View Post
                        ควรคำนึงถึงมีพอร์ต firewire ด้วยไม่ใช่เหรอ ไม่เห็นมีใครพูดถึง
                        ลืมไปเลย...ปกติผมใช้ต่อกล้องเข้าTV Tunerแล้วอัดแทนอ่ะคับ

ถ้ากล้องที่ใช้มีFireWireก็ลองหาLaptopที่มีพอร์ทนี้ดูนะครับ ส่วนใหญ่จะมีแต่แบบหัวเล็กอ่ะ ไม่รู้ต้องใช้สายอะไรแปลงหรือเปล่า

Comment

ถ้าตัดต่อ VDO แนะนำ sony ครับเพราะยี่ห้อนี้จอแจ๋วจริงๆครับสีดูเป็นธรรมชาติและสดมากๆ มุมในการมองเห็นด้านข้างเยอะมาก

Comment

ผมว่า cpu น่าจะซํก T7500 ขึ้นไปเป็นอย่างน้อยนะครับ แรม2กิก กิกเดียวร่วงแน่ครับ

เรื่องราคาผมไม่รู้เลยครับ ช่วงนี้ไม่ได้ไปไหนเลยครับ

firewire ไม่เห็นจำเป็นเลยครับ ไมเคยจะใช้เลย
                            เพราะผมใช้กล้องhddด้วยมั้งครับ
                            ทางเค้าก็ไม่บอกว่าจะต้องใช้

แล้วที่ท่านข้างบนแนะนำไม่ทราบว่าราคารวมvatยังครับ ถ้ายังก็+ไปอีกอวกครับ

เป็นผมน่ะจะกันฟันเล่นเอาตัวที่ cpu มากที่สุดอ่ะครับ อาจจะเกินงบ
                            ก้าดจออะไรก็ได้ ออนบอดก็ยังได้ แต่แยกมาก็จะดีกว่า

ถ้าอ้างอิงจากอันบนก็

รุ่น : Asus A8Sc-4P156
                            CPU : Intel Core 2 Duo T7700 (2.4 GHz, L2 4 MB)
                            การ์ดจอ : Nvidia GeForce 8400M GS
                            หน่วยความจำ : 1 GB DDR2(เพิ่มเองอีก1กิก)

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มมาเลยครับ

Comment

Working...
                              X