overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: แบบนี้ ข้อมูลใน hdd จะหายหรือไม่ช่วย วิเคราะห์ที่ค่ะ

Red face แบบนี้ ข้อมูลใน hdd จะหายหรือไม่ช่วย วิเคราะห์ที่ค่ะ

คือว่ามีคอมเครื่องนึงนะคะซื้อมาใหม่ กะว่าใช้เก็บข้อมูลอย่างเดียว แต่ว่า เคทมันไม่ได้มาตราฐาน
    เคทอะไรก็รู้ค่ะแย่มากๆ ค่ะ ปิดเปิดที โป๊กป๊ากปุ่งปั่งปิดยากมาก ถอดทีเหนื่อยเลยค่ะ แค่ฝานะคะ

มันใส่ น๊อตยึด hdd ได้ข้างเดียว มันหลวมๆ แถมเฉ เลยหวังดี เลยถอด hdd ออกมาพยายามใส่ใหม่

ก็ไม่พอดี อยู่ดี มันไม่ตรงรูมัน ค่ะ แล้วใส่ได้ข้างเดียว อยู่นั่นละคะ ตัวยึด ไม่ดี ค่ะ เลย หาน๊อตมาใส่ เอ่ ก็ไม่ดีสักตัว
    คือทำอย่างไร รู ของ hdd มันก็วางไม่ตรงช่อง อยู่ดี จะเห็นรูแค่ 70% ของรูค่ะ ที่เหลือ เหล็ก เคทมันจะบัง ดิฉันเลย ใส่มัน
    พยายามใส่ อยู่นานมากๆ ใส่อีกกดไป น๊อตมันไม่ตรงช่อง มันก็ไม่ได้ค่ะสรุปเลยต้องใส่น๊อตข้างเดียวค่ะ ทีนี้ตอนที่ทำเครื่องเนี่ยดิฉัน
    มือหนักนะค่ะ สะเทือนแน่ๆ โตะที่วางคอมก็โยกมาก ใส่น๊อตก็ ก็ใส่มันทั้งที่ไม่ตรงช่องนี่ละคะ
    แต่ใส่มันจนได้ ใช้แรงเต็มที่ งัด อัด น๊อตมันจน เสียบแน่นนะ แต่มันเฉๆนะค่ะ
    ใส่ น๊อตทั้งที่มันไม่ตรงรูค่ะ แต่ใส่ได้นะคะ ข้างขวาค่อนข้างดูจะ ตรงบ้าง
    ข้างซ้ายไม่ตรงเลย แต่ก็อัดน๊อตเข้าไปจนได้

แบบนี้ข้อมูลใน hdd จะเสียหายหรือไม่ค่ะ
    ใน hdd เก็บพวกโปรแกรมที่มีความสำคัญมากๆ และใช้เก็บ วินโด ของแท้ หลายตัวค่ะ มันหาซื้อใหม่ยากแล้วละค่ะ

ญาติเขาเอามาฝากในเครื่องค่ะ มีตั่งแต่ 95 98 me xp รวม 50 เวอชั่น แต่ละตัวใช้แผ่นวินโด แท้ นะคะ เขาก๊อปมันมา ปรับแต่งเอง เอามา โมดิฟายเอง ให้มันเป็นเวอชั่นต่างๆ ตามที่เขาต้องการรวมๆ 50 ตัวค่ะ ขนาด ตัวละ 500-700 mb เป็นอิมเมจไฟล์ค่ะ รวม 50 ตัวก็ประมาณ 34 gb ค่ะ เขาทำมานาน
    ที่แรกจะเก็บลง dvd ก็ ทีแรกก็เห็นว่ามันตั่ง 35 gb เขียนลง dvd9 หลายๆแผ่น ก็เกรงมันเสียเพราะเคยเจอ ว่าเก็บข้อมูลไว้แล้ว เสียขึ้น ค่ะ ขนาดเก็บใน dvd9 เวอบาทิ่มยังเสียอีก ขนาดว่าแพงแล้วยังเสีย

เลยเก็บใน hdd แทนไว้ 2 ตัว ตัวแรกถอดเก็บ แต่เกิดเก็บแล้วมันชื้น ข้อมูลเลย เพี๊ยน ไป เลยเหลือที่เก็บไว้ที่ hdd อันนี้อันเดียวเองค่ะ
    เพิ่งมาทราบว่า hdd มันไว้ใจไม่ได้

แบบนี้ ข้อมูล ที่ว่ามีโอกาศเสียหายหรือไม่คะ ถ้าตอนนี้จะมาไรท์ลงแผ่น dvd ก็เกรงอีกว่า ไฟล์ที่อยู่ใน hdd มันสมบูรณ์แน่หรือเปล่านะค่ะ เพราะ hdd ได้รับการสะเทือนไม่มากก็น้อยละค่ะ กลัวไฟล์ไม่สมบูรณ์ พอเอาลงแผ่นก็จะกลายว่าเรามาสำรองไฟล์ที่ไม่สมบูรณ์นะค่ะ
    Last edited by กิริยาพร; 27 Mar 2008 at 05:27:19.

OverclockZone Member aprodise's Avatar

เท่าที่อ่าน นี่เปลี่ยน case ใช่มั้ยครับ

เปลี่ยนได้เลย ไม่หายแน่นอนครับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

HDD ขนานกับพื้น ไม่เอียงก็ไม่พังครับ

แต่เคสที่เล่ามานี่ถึงใจจริง ๆเลยแฮะ

OverclockZone Member bassthank's Avatar

เค้าไม่ได้หมายถึงเปลี่ยนเคสครับ เค้าถามว่าทำกับมันรุนแรงมั๊ย

ก็ขอตอบว่าถ้าไม่แรงมากๆๆ ก็ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ

ลองเช็คดูรึยังอ่ะครับ

จริงอย่างว่าเคสมัน ช่อง สองด้านไม่เสมอกันแถมรูก็ ไม่ได้มาตราฐานค่ะ
    ตอนนี้ hdd อยู่ในสภาพเอียงๆหน่อยๆนะค่ะ

แล้วเราจะพอทราบได้อย่างไรคะว่ามีข้อมูล อะไรใน hdd เสียบ้างนะค่ะ
    เพราะมันเยอะนะค่ะ เช็คที่ละตัวคงจะนานมากๆเลยค่ะ คือได้แต่แค่ เปิดเครื่องเข้า window นะค่ะ ดูว่า folder ที่เก็บไฟล์ ก็อยู่นะคะ ขนาดไฟล์ ก็น่าจะครบนะคะ

แต่ จะเชคยังไงคะว่ามีไฟล์อะไรเสียบ้างละคะ หรือหายไป
    ต้องใช้โปรแกรมอะไรตรวจไหมคะ เพราะว่าไม่มี bad นะค่ะแค่สงสัยว่าเราทำมันกระเทือนอยู่นานแบบนี้
    ข้อมูลที่อยู่ในนั้นมันจะ เป็นอย่างไรหรือไม่นะค่ะ
    Last edited by กิริยาพร; 27 Mar 2008 at 05:07:05.

Bookmarks

Bookmarks