โปรแกรมไหนฟัง mp3 เสียงดีสุดหรอครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 10 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 186

Thread: โปรแกรมไหนฟัง mp3 เสียงดีสุดหรอครับ

OverclockZone Member 12040010's Avatar

Default โปรแกรมไหนฟัง mp3 เสียงดีสุดหรอครับ

เอาที่เพือน ๆ พี่ ๆ ใช้กันอะครับ
    ทั้งดูหนัง ฟังเพลง อะครับ ช่วยเปรียบเทียบให้ด้วยนะงับ
    อยากทราบจริง ๆครับ เห็นคนให้ความสำคัญแต่ ลำโพง ซาวการ์ด ฯลฯ
    ผมว่าโปรแกรมก็มีส่วนเป็นอย่างมากเลยครับ
    คนละโปรแกรมเสียงแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ 10 โปรแกรมเสียงก็ต่างกัน 10 อย่าง
    ขนาดวินแอมป์ คนละเวอชั่น ยังต่างกันเลยครับไม่เชื่อลองไปฟังกันดูครับ wmp10กับ11ก็ต่างกันราวฟ้ากับเหวเลยครับ โดยความคิดเห็นส่วนตัวนะครับโปรแกรมใหม่ๆ จะถอดรหัสและแยกเสียงดีกว่าเวอร์ชั่นเก่าครับ อีกโปรแกรมนึงที่ผมฟังคือ Creative MediaSource 3 Player กับ 5ก็ต่างกันครับ - -" เลยทำให้ผมอยากรู้กับคำถามนี้ครับ

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบคำถามนะครับ
    Last edited by 12040010; 26 Jun 2007 at 19:37:55. Reason: อยากรู้จริงๆครับ

OverclockZone Member Fatal1Ty's Avatar

ผมเลือก JetAudio ครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมใช้ iTune อ่า - - ไม่รู้มันดีหรือเปล่า แต่ผมต้องใช้ sync กะ ipod

OverclockZone Member b98se's Avatar

ใช้ winamp เพราะ ติดใจ media library

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

bla bla bla
    Last edited by ลุงอ๊อด; 7 Dec 2006 at 00:20:46.

เคยนั่งเล่นในห้องอัดเสียง ห้องส่งวิทยุ หลายปี ช่วง Analog จนเป็น Digital Computer

MP3 ไม่ฟังครับ ระดับหูทอง เสียงแห้ง Sound image ไม่มี อั้นๆ อึดอัดพิกล ทนไม่ไหวครับ
    หลานเปิดยังต้องเดินหนีเลยครับ ขนาดเปิดจากเครื่องดีๆ รวมแสน

ฟังนานๆ แล้วจะรู้ ขนาดเหลือหูอยู่ข้างเดียวนะครับ อีกข้างไปก่อนวัยอันควร
    เรื่องจริงไม่ได้โม้ครับ
    ไม่ทราบว่า ท่าน เข้าใจอะไร ผิด หรือปล่าว ครับ

เค้าถามว่าโปรแกมอะไร ไม่ได้ถาม ว่าใคร หูทอง

หูทองเนีย เรียนที่ไหน ครับ ผม ก็นักฟัง แต่ไม่ีมีตัง ซื้อ อาศัยฟัง บ้านพี่ๆ เอา ครับ

ขนาดเครื่องเป็นแสน ยัง ฟังไม่ได้ อยากรู้ ครับ เครื่องเท่าไหร่ ถึงฟังได้

หรือว่า ต้องฟัง จนหูดับ ถึงเรียกว่า หูทอง ครับ ???

ป.ล ที่นี่ไม่ได้มีแต่คน เล่นคอม ครับ คุณ ลุงอ๊อด

ลืมไปเลยว่า จะเข้ามาตอบ ท่าน 12040010

โปรแกมไหนเสียง ดี ไม่ดี ฟังยังไง ง่ายมากๆ ครับ

ลองหลายๆ ตัว แล้วเชื่อ หูตัวเอง ดีที่สุด เราฟัง เรามีความสุข

ไม่ได้เปิดให้ คนอื่น ฟัง

สำหรับผม ฟัง ทั่วๆไป

Tommy
    Travis
    Narada
    EAGLES
    Jessecook GRAVITY
    Santana

(แผ่นยืม พี่ๆ มาทำ mp3 ไม่มีตังซื้อ ครับ ^^)

winamp เป็นทางเลือก ทีดี สำหรับคอม ครับ ถ้ายังไง ลองหลายๆ ตัว ครับ

ป.ล คอม ยังไง ก็คือ คอม จะให้ ราคา มันเลิดหรู แค่ไหน มันก็ได้ไม่เท่าเครื่องเสียง ครับ
    Last edited by Areyo; 2 Dec 2006 at 16:13:19.
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

ผมใช้ winamp, jet, media player สลับกัน
    บางครั้งก็ใช้ PowerDVD เสียงดีไม่ใช่น้อย
    จะให้เสียงดี ก็คงขึ้นกับ plugin ที่ใช้ในการปรับแต่งด้วยม้างครับ แล้วแต่ชอบ
    ใครชอบแบบไหนก็ว่า แบบนั้นดี บ้างชอบเบสแน่นๆ บ้างชอบเสียงใสๆ กว้างๆ ก็ปรับเอาครับ

OverclockZone Member

เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ผมชอบใช้ winamp ครับ แต่จะเปิด power dvd ช่วยขับเสียงครับทำให้เสียงแน่นขึ้นดีขึ้นครับ

เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ผมชอบใช้ winamp ครับ แต่จะเปิด power dvd ช่วยขับเสียงครับทำให้เสียงแน่นขึ้นดีขึ้นครับ

ความรู้ใหม่ ต้องลองๆ
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

โปรแกรมมันช่วยได้ก็จริง แต่ก็ไม่มากครับ
    ขึ้นอยู่กับ sound card กับ speaker มากกว่า

OverclockZone Member 12040010's Avatar

ขอขอบคุณทุกข้อความมากนะครับ

OverclockZone Member chai_shp's Avatar
    ลาดพร้าว แถว Big-C

แจ่ม แล้วก็สวยงามมากครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar

Red face

bla bla bla
    Last edited by ลุงอ๊อด; 7 Dec 2006 at 00:21:26.

ตอบ ซะยาวเลย นะ ครับ

ป.ล พูด จนอยาก พบตัวจริง ครับ

อยากได้คำชี้แนะ จาก คุณ ลุงอ๊อด ไม่ทราบ ว่า คนจนๆ อย่าง ผม จะมีสิทได้เข้า พบ ไหม ครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมก็เป็นนักดนตรีนะ mp3 ที่บอกว่าไม่ฟังไม่ฟังอ่ะ

ผมก็ฟังนะครับ แต่เป็น lossless mp3 ก็ไม่เห็นต่างอะไรกะแผ่น audio

OverclockZone Member

ผมใช้ winamp + plugin DFX 8.0 อะครับเสียงดีมากๆครับ

OverclockZone Member poneo's Avatar

Smile

Quote Originally Posted by copper View Post
    ผมใช้ winamp + plugin DFX 8.0 อะครับเสียงดีมากๆครับ
    ผมก็ wimamp + dfx 8.0 เหมียนกัลคร้าบ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

เดิมๆผมชอบเสียงจาก MusicMatch นะ ถ้าไม่รวม Plug-in ต่างๆ เสียงจากโปรแกรมไม่มีการปรับแต่ง Equalizer รู้สึกว่า เบสมันออกมาดีกว่าโปรแกรมอื่น โดยไม่ต้องปรับ EQ เลย (และมันก็ไม่มีให้ปรับด้วย อิอิ)

Red face

bla bla bla
    Last edited by ลุงอ๊อด; 7 Dec 2006 at 00:21:56.

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

Lossless เป็นเทคโนโลยีในการบีบอัดไฟล์ให้เล็กลง เหมือน Zip RAR 7z Tar Bin ฯลฯ

โดยที่ทำการฟื้นสภาพให้เหมือนต้นฉบับทุกประการ และไม่มีการตัดทอนส่วนใดออก

คิดง่ายๆ คุณ Zip ไฟล์รวมกัน แล้วย้ายไปเปิดอีกเครื่องนึง เพื่อนำไฟล์ออกมาใช้ โดยที่คุณสามารถทำงานต่อได้เลยโดยข้อมูลเดิมอยู่ครบถ้วน

นั่นล่ะครับ Lossless

เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันไปไกลกว่าที่คิดครับ

อีกอย่าง

เครื่องเสียงที่ฟังด้วยคอมพิวเตอร์ มันไม่มีทางเทียบเครื่องเสียงได้อยู่แล้ว เนื่องจากข้อจำกัดของมัน

แต่เครื่องเสียงแค่ราคาเรือนแสน ก็ไม่อาจเทียบกับเครื่องเสียงระดับมาสเตอริ่งได้อยู่ดี

------------

อีกอย่าง ผมแปลกใจ ที่เอาสตูดิโอของคุณแจ้มาเปรียบเทียบ

เอ่อ เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ

เครื่องเสียงที่ใช้ "ฟัง" กับ เครื่องเสียงที่ใช้ในการ "บันทึก"

มันคนละระดับกันเลย

สตูดิโอราคาสิบล้าน เป็นเรื่องปรกติครับ เพราะเฉพาะแต่ตู้แยก CH มันก็ 4-5 ล้านเข้าไปแล้ว

อีกอย่าง การลงทุนของเค้า ไม่ใช่เพื่อความบันเทิงครับ แต่เค้าใช้เพื่อทำงาน ...

เอามาเปรียบเทียบแปลกๆดีนะครับ
    Last edited by พีคุง; 6 Dec 2006 at 02:55:26.

Page 1 of 10 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks