Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Head Phone

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Head Phone

อยากจะถามว่า Head Phone ตัวนี้ของ Sony ดังดีป่าวคับ รุ่น MDR-XD400 ราคา 4990 บาท

http://www.sony.co.th/product/mdr-xd...ite=hp_th_TH_i

หรือมีตัวไหนยี่ห้ออื่นดังดีๆราคาใกล้เคียงช่วยบอกหน่อยนะคับ ปล.แนวเสียงที่ชอบ เบสนุ่ม แน่น ฟังสบาย

MS-1 Krub

Comment

ถ้าเทียบกับรุ่นนี้ AKG : K530 โซนี่สู้ได้ป่าวคับ

Comment

ผมไ่เชียร์โซนี่อย่างแรงครับ
        ไม่ใช่ว่าเสียงเป็ดนะครับ เพียงแต่มันไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายออกไป
        AKG ตัวนี้ผมไม่เคยฟังครับ แต่ไปสอบถามผู้รู้มาเค้าบอกว่าอย่าซื้อเลยครับ
        เสียงร้อง กีต้า เปียโนเด่น แต่เบสน้อย และหนักครับ
        อีกอย่างขายต่อยากครับ ท่านมีงบประมาณเท่าไรอะครับ
        จริงๆลองไปฟังที่ร้านเฮียมั่นคงก็ได้ครับ

Comment

มีงบประมาณ 5000 คับ

แต่......

ติดที่ผมอยู่ต่างจังหวัดนี่สิเซ็งเป็ดเลย มันไม่มีให้ลองอะ

ว่าจะหามา ดูหนังDVD + ฟังเพลง + ดูหนัง......หุหุ
          Last edited by DDP; 27 Mar 2008, 20:48:01.

Comment

ms-1 ครับ ถ้างบระดับนี้

แล้วเอามาดูหนัง ok เลย ผมก็ใช้อยู่

ถ้าลองฟังแล้วชอบ

ผมก็กำลังจะขายพอดีเลย

ว่าจะขยับไปเล่น SR-225
            Last edited by CMS; 27 Mar 2008, 20:59:43.

Comment

แล้วเอามาดูหนัง ok เลย ผมก็ใช้อยู่

225 เสียดแผดมาก
              แหลมโคตรๆ ผมไม่ชอบเลย

Comment

งบ 5 พัน ms-1 เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดแล้วเหรอคับ

ชอบแนว เบสนุ่มแน่นกระชับ ฟังสบาย กลางชัดๆแหลมไม่บาดหู คับ

ถามอีกนิดนะคับ ผมใช้ X-Fi ต้องซื้อแอมมาเพิ่มสำหรับหูฟังป่าวคับ
                Last edited by DDP; 27 Mar 2008, 21:30:19.

Comment

งบ 5 พัน ms-1 เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดแล้วเหรอคับ

ชอบแนว เบสนุ่มแน่นกระชับ ฟังสบาย กลางชัดๆแหลมไม่บาดหู คับ

ถามอีกนิดนะคับ ผมใช้ X-Fi ต้องซื้อแอมมาเพิ่มสำหรับหูฟังป่าวคับ
                  ถ้า fullsize ผมคิดว่างั้นนะ
                  ไปลองมาหลายตัวแล้วไม่ถูกใจเลย
                  เจ้า ms-1 นี่อุ่นๆ นุ่มๆครับ โปร่ง ฟังสบาย เหมาะกับเพลงเรื่อย pop etc.
                  rock ก็ฟังได้ครับ แต่จะมันส์มากผมว่าคงไม่ได้ (แต่ก็ดีระดับนึง)
                  ส่วนแอมป์ไม่ต้องซื้อเพิ่มครับ ปกติพวก Grado ถ้าไม่ใช่รุ่นสูงจริงๆก็ไม่จำเป็นครับ
                  X-fi ขับได้สบายๆๆครับ

ปล.กำลังจะไปถอยที่ร้านเฮียมั่นคงละ อิอิ

Comment

เสียงดีมาก ๆๆ ถ้าเบริน์ถูกวิธีครับ

Originally posted by CMS View Post

ผมก็ใช้อยู่ SR-225 เสียงดีพาใครไปฟังก็เสียเงินทุกหลายไป อิอิ

Comment

ผมก็ใช้อยู่ SR-225 เสียงดีพาใครไปฟังก็เสียเงินทุกหลายไป อิอ
                      ท่านฟังแล้วเป็นไงบ้างครับ
                      ทำไมผมฟังแล้วมันเสียง แห้งๆ สากๆ แหลมๆ เบสไม่ค่อยมี
                      แบบนี้ Player ผมขับไม่ออกใช่ไหมครับ
                      เห็นใครๆก็บอกว่าดีกันทั้งนั้น
                      หรือหูไม่ถึงหว่า 55

Comment

-*-

Originally posted by takai View Post
                        ผมก็ใช้อยู่ SR-225 เสียงดีพาใครไปฟังก็เสียเงินทุกหลายไป อิอิ
                        ใจเดียวกันครับ
                        225 เสียงออกกลางเด่นแหลมชัด
                        บางคนก็ว่าว่ามันจะออกบาดๆหู แต่ผมชอบแฮะ 5555555+ (ไครฟัง pk2 แรกๆ น่าจะรู้สึกคล้ายๆกัน)
                        รู้สึกว่าเสียงมันออกมาหมด ไม่มีอะไรบังไว้ ชัดเจนดี
                        แต่ราคาก็ชัดเจนไช่เล่น 55555+ เลยได้แต่ลองครับ ตัวนี้

ส่วนโซนี่ ต้องบางรุ่นอ่ะครับ มีบางรุ่นก็แจ่มจริง แต่ส่วนมากรูสึกจะไม่ค่อยคุ้มราคา และก็หาที่ลองยากครับ

Comment

เสียดายจังที่จันทบุรีไม่มีให้ลองเลยมีแต่ Sony

Comment

ใช้ XD200 อยู่ ซื้อมาปีหนึ่งได้ ราคา 1200 ต่อได้1100 จริงๆ ไม่เคยชอบสไตล์เสียงของ sony แต่จำใจต้องซื้อเพราะขึ้เกียจเดินหา
                            วันแรก ยังไม่ได้เบิร์น ฟังเพลงไม่จบสักเพลงเสียงเบสเสียงกลาง แหลมมั่วกันไปหมด เกือบจะเขวี้ยงทิ้งแต่เสียดายเงินพัน
                            พอเปิดทิงไว้อาทิตย์กว่าๆ เสียงดีขึ้นกว่าเดิมแยกต่ำกลางสูงพอใช้ได้ ชื้นใจมาหน่อย
                            หนึ่งปีผ่านไปได้ 2zs มา
                            ลองเสียบฟังซะเลย ผลที่ได้ถึงกับตะลึงไปพักหนึ่งเสียงดีกว่าเดิมชนิดฟ้ากับเหว (เทียบจากครั้งแรกที่ได้มา) ลองถอดเข้า-ออกขยับทั้งสายและหูฟังดูว่าที่ผ่านมามันมีส่วนไหนลวมหรือเปล่าถึงเสียงไม่ได้เรือง แต่ก็ปกติทุกอย่าง
                            สรุปมันเสียงดีขึ้นเพราะได้การ์ดเสียงดี
                            เอาเป็นว่ามันเลือกที่มาของเสียงพอสมควร การ์ดเสียงดีมันก็ดีตาม การ์ดเสียงไม่ได้เรื่องมันก็แย่

เสียงของ XD200 ออกเบสนุ่มลึก(สังสัยได้อานิสงค์จาก 2zs) แหลุ่มพอรับได้(สไตล์ของsony เขาเลย) เสียงกลางขาดรายละเอียด ต้องปรับ EQ นานกว่าจะเข้ากับต่ำและสูง ไม่รู้เป็นที่ 2az หรือ XD200 ที่ขับเสียงกลางไม่ดี(คิดว่าเป็นจุดด้อยที่สุด)

แต่เมื่อดูที่ราคาค่าตัวก็ต้องบอกว่าคุ้มที่สุด(ขอเน้นว่ากับ 2zs) ดูหนัง-คอนเสิร์ตสนุกกว่าเดิมเยอะ ฟังเพลงมีความสุขแยะ

่ทั้งนี้ไม่ได้เอามาเทีบยกับของราคา 4-5 พันนะ
                            เพราะถ้าราคาพันต้นๆ เสียงดีกว่า ราคาสี่ห้าพันคงขายไม่ออก
                            แค่พูดให้ฟังตามที่ได้สัมผัสมา
                            Last edited by AiRobot; 28 Mar 2008, 21:00:48.

Comment

XD400 เอามาดูหนังก็พอได้ครับ ms-1 ฟังเพลงก็ไพเราะดี แต่เอามาใช้กับ x-fi กลัวจะบาดหู(แต่คุณอาจชอบ)

sr225 เสียงแห้งแสบหูผมเหมือนกัน แต่ก็นะ คนเราชอบไม่เหมือนกัน

เรื่องแอมป์อาจจะไม่ต้องก็ได้ครับ ต้องดูก่อนว่าซื้อตัวไหนมา

ลองดู sennheiser ครับ HD515 ราคาไม่เกิน 4000 ใส่สบายมาก
                              HD485 อีกตัว ตัวนี้เบสนุ่มนวลดี ราคา 3500 ใส่สบายเช่นกัน

Comment

Working...
                              X