Announcement

Collapse
No announcement yet.

AX78 + X2 4000+ เป็นเรื่องแล้ว T^T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Divinity View Post
    ลองเอาโปรแกรมอื่นดูความร้อนดูรึยังครับ
    ละตอนอยุ่ร้านเค้าเทสไรให้มั่ง แล้วเทสนานไหม
    everest ก็ให้ผลเดียวกันนี้ครับ

ตอนที่ร้านเทสต์ผมก็นั่งเล่นอยู่นั่นแหละครับ ลองลากบัสเล่น แล้วก็ใช้ everest stability test ครับ

Comment

Originally posted by kirk View Post
      ซิงค์เทพนะครับตัวนั้น

ผมว่ามันไม่ค่อยเหมาะกับคนธรรมดาทั่วไปเท่าไรนะครับ อิอิ
      ซิ้งคิงคองกับ ninja+ ตัวไหนเย็นกว่าครับ

Comment

คือลองทาซิลิโคนใหม่ได้ใหม่ครับ ไมร้อนจัง แปลกๆ

Comment

ซิงค์ไม่แน่นครับ

Comment

4000+ ลาก3Ghz ใช้ไฟ1.45V.ก็พอแล้วครับ ลองดู^^

Comment

Originally posted by narwintr View Post
              คือผมได้ไปสอย ax78 มาวันนี้สด ๆ ร้อน ๆ เลย

ตอนที่เทสต์อยู่ร้าน (saveway ก็ใจดี๊ดี ให้ลอง oc เล่นอยู่ต้องนานสองนาน) ก็พากันลากได้ 290x10.5 ได้

แต่พอเอากลับมาบ้าน ดันไม่ได้ซะงั้น T^T พอลากบัสไป 270+ ก็บูตไม่ติดเลย - -*

ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรอ่าครับ และเกี่ยวกับ PSU 4Pin หรือเปล่าครับ
              -------------------------------------------
              ถ้าให้ทางร้านประกอบให้ ตอนอยู่ในร้านได้ 3.0 ออกนอกร้าน Overclock ไม่ได้ คงมาจากเรื่องความร้อน เพราะ Pantip แอร์เย็น หรือไม่ขากลับท่านอาจไปโดน Sink Ninja มันอาจขยับ ลองถอดมาทาซิลิโคนใหม่ครับ ดูเรื่องหน้าสัมผัสดีดี เพราะ 4000+ ยังไงก็ไม่ร้อนถึง 82 องศา (Phenom ผม 50 - 70 องศาเอง)

ส่วนการ Overclock เเรมไม่เทพยังลากไป 230x10.5 เลยครับ เพิ่มไฟเเรม 2.2 ส่วน CPU ไม่ต้องไป 1.5 ครับ เอา 1.37 - 1.45 พอเเล้ว ผมเคยลองกับ 5000+ นะ เเรมทดลง 667 (5-5-5-15-2T ก่อน เข้า Windows ได้ ใช้งานไม่มีปัญหาก็ลด 4-4-4-12-2T)

ตอนผมได้ AX78 ก็ OVerclock ไม่ค่อยได้ครับ เพราะเรื่องความร้อน ก็เลยไปซื้อ Sink มาใหม่ก็หมดปัญหา ส่วนเรื่องการ Fix ค่า มันขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใช้ด้วย เเต่ AX78 กับ 4000+ อย่างน้อยก็ 2.8 - 3.0 เเน่ครับ ลอง Fix ค่าดีดี หรือลอง Cap หน้าจอ มาใ้ห้ดูด้วยก็ดีครับ

- ส่วนภาคจ่ายไฟ 4 Pin กับ 8 Pin ไม่ใช่ปัญหาครับ 4000+ ไม่ได้ใช้ไฟมากขนาดนั้น ผมก็ใช้ 4 Pin ไม่เจอปัญหานะ
              Last edited by Tayajai; 28 Mar 2008, 15:32:54.

Comment

ร้อนขนานนั้นไม่ปกติ ถอดทาซิลิโคน กดซิ้งค์ใหม่ ตามข้อความด้านบนๆครับ.

Comment

Originally posted by Tayajai View Post
                  -------------------------------------------
                  ถ้าให้ทางร้านประกอบให้ ตอนอยู่ในร้านได้ 3.0 ออกนอกร้าน Overclock ไม่ได้ คงมาจากเรื่องความร้อน เพราะ Pantip แอร์เย็น หรือไม่ขากลับท่านอาจไปโดน Sink Ninja มันอาจขยับ ลองถอดมาทาซิลิโคนใหม่ครับ ดูเรื่องหน้าสัมผัสดีดี เพราะ 4000+ ยังไงก็ไม่ร้อนถึง 82 องศา (Phenom ผม 50 - 70 องศาเอง)

ส่วนการ Overclock เเรมไม่เทพยังลากไป 230x10.5 เลยครับ เพิ่มไฟเเรม 2.2 ส่วน CPU ไม่ต้องไป 1.5 ครับ เอา 1.37 - 1.45 พอเเล้ว ผมเคยลองกับ 5000+ นะ เเรมทดลง 667 (5-5-5-15-2T ก่อน เข้า Windows ได้ ใช้งานไม่มีปัญหาก็ลด 4-4-4-12-2T)

ตอนผมได้ AX78 ก็ OVerclock ไม่ค่อยได้ครับ เพราะเรื่องความร้อน ก็เลยไปซื้อ Sink มาใหม่ก็หมดปัญหา ส่วนเรื่องการ Fix ค่า มันขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใช้ด้วย เเต่ AX78 กับ 4000+ อย่างน้อยก็ 2.8 - 3.0 เเน่ครับ ลอง Fix ค่าดีดี หรือลอง Cap หน้าจอ มาใ้ห้ดูด้วยก็ดีครับ

- ส่วนภาคจ่ายไฟ 4 Pin กับ 8 Pin ไม่ใช่ปัญหาครับ 4000+ ไม่ได้ใช้ไฟมากขนาดนั้น ผมก็ใช้ 4 Pin ไม่เจอปัญหานะ
                  ตอนไปลอง ผมไม่ได้ใช้ซิ้งค์นินจาครับ ใช้ซิ้งของร้านที่เป็นทองแดงทั้งตัว(เห็นเขียนว่าคิงคอง)

ซิลิโคน ผมลองทาใหม่หลายรอบก็ไม่หายครับ

วันนี้ผมเอาซีพียูไปลองเทสต์ที่ dcom มาก็ไม่เจอปัญหานี้ครับ (fullload ที่ 48 c' ห้องแอร์) แบบเดิม ๆ นะครับ ต่างกับของผมตั้งครึ่ง

ตอนนี้ปัญหา overclock เป็นปัญหาลองแล้วครับ ปัญหาความร้อนเรื่องใหญ่กว่า T^T พรุงนี้ว่าจะเอาไปให้ saveway ดูครับ

Comment

อย่าว่างั้นนี้เลยครับ ลงไดร์เวอร์ เมนบอด และซีพียูครบไหมครับ ผมเคยเป็นอะครับอาการแบบนี้ พอลง ไดร์เวอร์AMD Athlon 64 X2 Dual Core Processor Driver XP ตามด้วย AMD Dual-Core Optimizer และจบที่ AMD Cool and Quiet Driver อุณหภูมิ ก็กลับมาเย็นเป็นปกติ ครับ ยังไงลองดูไม่เสียหายนะครับ

Comment

Originally posted by Vanilaice View Post
                      อย่าว่างั้นนี้เลยครับ ลงไดร์เวอร์ เมนบอด และซีพียูครบไหมครับ ผมเคยเป็นอะครับอาการแบบนี้ พอลง ไดร์เวอร์AMD Athlon 64 X2 Dual Core Processor Driver XP ตามด้วย AMD Dual-Core Optimizer และจบที่ AMD Cool and Quiet Driver อุณหภูมิ ก็กลับมาเย็นเป็นปกติ ครับ ยังไงลองดูไม่เสียหายนะครับ
                      ลงครบแล้วครับ

Comment

พัดลม sink หมุนปรกติไหมครับ

Comment

ปกติทุกอย่างครับ แกะออกมาข้างนอกก็แล้ว

ผมคิดว่า sensor อาจจะเพี้ยน เพราะซิ้งค์มันไม่ได้ร้อนมากมาย

Comment

ผมไปสอย AX78 มาเหมือนกันครับลอง oc 4000+ ได้ 3.04(290x10.5) ซิงค์เดิมๆ ตอนแรกคุยกับช่างที่ร้านเขาบอกว่าซิงค์เดิมๆยังไงก็ไม่ถึง อิอิ แรม เกล 800 4-4-4-16(ผมเซ็ต 5-5-5-15-2T) อุณภูมิ 58 ครับ full load ก็ประมาณ 70 นิดๆครับ ร้อนเอาเรื่อง อนาคตคงต้องหาซิงค์ดีๆสักตัว

Comment

ผมว่าเซ็นเซอร์มึนมากกว่าอ่ะครับ ลองจับซิงค์ดูเลยว่ามันร้อนขนาดไหน ถ้า CPU ร้อนเป็นร้อยจับคงมีมือพองๆได้ครับ

Comment

เจอเง้ซวยไป

Comment

Working...
                                X