overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ช่วยวิจารย์ all in one ของ brother ตัวนี้กันหน่อยครับ

OverclockZone Member designbangkok's Avatar

Default ช่วยวิจารย์ all in one ของ brother ตัวนี้กันหน่อยครับ

ลิ้งค์ http://www.checkprice.net/products/i...6182/tab/spec/

คือว่าจะซื้อเอาไปใช้ ตจว. ไว้ให้ที่บ้านรับส่งแฟกซ์ ถ่ายเอกสารทั่วไป รับพิมพ์งาน ไรพวกนี้ ท่านๆเห็นว่าไงกะตัวนี้มั่ง ไปลองเล่นมาละ เห็นว่าตัวนี้ใช้ง่ายได้ไม่ยาก ทีบ้านน่าจะใช้กันได้ง่ายๆ คุ้มมั้ยกับยี่ห้อนี้ ไม่เคยใช้ของ brother เลย

OverclockZone Member chillchill's Avatar

จากประสบการณ์จริงนะครับกับรุ่น DPC 110C ตอนที่ซื้อราคาประมาณ 5000 บาทครับ(ตอนนั้น All in One ยังแพง ) ซื้อใช้งานที่ออฟฟิตครับ ตอนที่ซื้อก็คิดแบบท่านแหละครับ มีปุ่มให้กดเยอะ มีจอแสดงผล ใช้งานง่าย หมีกสามารกเปลี่ยนเป็นสีๆได้ (เหมาะกับพี่สาวผมโดยแท้) แต่พอเอามาใช้งานจริงคุณภาพงานพิมพ์นั้นสู้ HP ไม่ได้เลยแถมหมึกหมดเร็วมากๆ ยังไม่หมดหลอดดีก็แจ้งให้เปลี่ยน(เหลือประมาณ 1ใน3)และไม่ยอมพิมพ์ให้ หากหมึกดำหมดก็ไม่ยอมเอาหมึกสีมารวมเป็นดำเพื่อให้พิมพ์ได้ หรือหมึกสีใดสีหนึ่งหมดก็จะไม่ยอมพิมพ์ แถมเวลาจะปริ้นก็ต้อง cleaning ทุกครั้ง แถมสีพิมพ์ก็ยังเพี้ยน หมึกก็เยิ้มแห้งช้า(หมึกแท้นะครับ) สรุปแล้วตอนนั้นถ้าไม่เห็นแก่ว่ามันมีจอ และมีปุ่มให้กดที่เครื่องโดยไม่ต้องตั้งค่าผ่าน software ผมคงซื้อ HP psc1210 แบบเดียวกับที่บ้านไปแล้วครับและถ้าย้อนเวลากลับไปได้ผมคิดว่าผมคงจะซื้อ HP มากกว่าครับเพราะถ้าเทียบคุณภาพงานพิมพ์ จำนวนแผ่นต่อตลับแล้ว HP มันคุ้มกว่าจริงๆครับและยิ่งเดี๋ยวนี้หมึกถูกกว่าแต่ก่อนมากแล้วด้วยยิ่งน่าตัดสินใจเข้าไปอีกครับ

ปล.แต่เครื่องที่ท่านเลือกมามันรุ่นใหญ่ผมเองไม่แน่ใจว่ามันจะแย่เหมือนที่ผมเจอมารึเปล่านะครับ
    Last edited by chillchill; 28 Mar 2008 at 08:27:00.

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

ตัวเลือก พิเศษ ครับ

Rocoh ครับ

สุดยิดแล้วครับ

องค์กรร์ ใหญ่ๆ ใช้กันตรึ่มครับ

เรื่อง คุณ ภาพ นี่ สุดๆ

ราคาก็โอเคครับ

อย่า ยึด ติด เบรน ครับ

ผม แนะนำจริงๆ

ดีทุกอย่าง แต่ ไม่ ค่อยเห็น ในตลาดเท่านั้นเอง

OverclockZone Member b_BORN's Avatar

มีตั้งอยู่ แต่ไม่เคยใช้มั้นเลย -*-

OverclockZone Member being's Avatar
    Chiang Mai Thailand

ไม่ใช่รุ่นที่ถามมา แต่ขอให้ข้อมูลยี่ห้อเครื่องที่ผมใช้เพิ่มเติมละกันครับ...
    ใช้มา 5 เดือนกว่า ที่ซื้อมาใช้เพราะต้องใช้ในงานสอนหนังสือ + การพิมพ์เอกสารบางอย่างที่ค่อนข้างสม่ำเสมอ แทบทุกวัน
    แต่พิมพ์วันละ 2 - 5 แผ่น + ต้องสแกนเอกสารทั้ง ขาว-ดำ และ เอกสารสี ประมาณ 7 วัน / ครั้งๆละ 2 - 3 แผ่น
    บางครั้งก็ต้องถ่ายเอกสารด่วน ( ไม่เปิดคอมพ์ เปิดแค่ 3 in 1 )
    จึงต้องใช้งานเครื่อง 3 in 1 อ้อ...แน่นอน ต้องเติมหมึกเทียมได้ด้วย ไม่งั้นค่าหมึกพิมพ์กวนใจแน่ๆ ตอนนั้นช่วงก่อนจะซื้อมียี่ห้อที่อยู่ในการ
    search หาข้อมูล มี 3 ยี่ห้อ ( เมื่อ 5 - 6 เดือนที่ผ่านมา ) คือ Canon MP160 + HP + Epson
    ราคาทั้ง 3 ยี่ห้อ อยู่ในเกณฑ์เดียวกัน 2500 - 3000 บาท
    ตัวเลือกสุดท้ายออกมาเป็น Canon MP160 เพราะหัวพิมพ์อยู่กับตลับหมึก
    ถ้าหัวพิมพ์ตันก็ซื้อหมึกใหม่ ก็ได้หัวพิมพ์ใหม่ หมึกเติมก็ซื้อหมึกเทียมเอา
    ตอนนี้ถือว่าใช้งานคุ้มพอควร พอใจกับผลงานที่ได้ แต่ข้อเสียที่ไม่ชอบ คือ เมื่อหมึกใดหมด ( ไม่ว่าจะหมึกดำ หรือ สี )
    จะไม่พิมพ์งานออกมาให้ ไม่เหมือนบางยี่ห้อ ที่หมึกหมดแค่หมึกสี ก็ยังสั่งพิมพ์ขาว-ดำ ออกมาได้อยู่
    ก็ขออนุญาต จขกท . ลงข้อมูลไว้เป็นส่วนนึงในการตัดสินใจ เผื่อ ท่านอื่นๆที่เข้ามาอ่านด้วยละกันครับ
    ( ล่าสุด เติมหมึกเทียมใช้ไป จะหมด ขวด แล้ว กำลังจะไปซื้อ หมึกเซตใหม่ ยี่ห้อที่ใช้คือ COMAX ซื้อ จาก IT- City
    แต่มีคนแนะนำยี่ห้อ Smile ว่าจะลองดูครับ )

Bookmarks

Bookmarks