Review Bose C5 เบรินครบ 120 ชั่วโมงครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: Review Bose C5 เบรินครบ 120 ชั่วโมงครับ

OverclockZone Member punro937's Avatar

Talking Review Bose C5 เบรินครบ 120 ชั่วโมงครับ

หลังจากที่ได้มาผมเบรินไปเรื่อยๆวันนีจะมาสรุปให้ฟังนะครับ

ราคาต่างประเทศ 13800 บาท

ราคาหิ้ว 19000-22000 บาท

ราคาไทย 26000 ไม่ต่ำกว่านี้

เอาแหละนะครับมีเริ่มเนื้อเรื่องเลยดีกว่า

การออกแบบและวัสดุ
    ทำจากเหล็กทั้งหมดฐานลำโพง อาจจะเว้นตะแกรงมากดังนั้นการทนทาน + รูปลักษณ์ความดุดันได้ใจผมไปเต็มๆ ใครคิดจะชอบลำโพงตัวน้อยๆถึกเมื่อไปเห็นครั้งแรกทำให้ถูกใจเป็นพิเศษ ส่วนดีไซด์ตัวลำโพงเป็นการกระจายเสียง การออกแบบอย่างนี้ทำให้ยิงเสียงไปข้างบนทำให้การฟังของท่านจะไปฟังหรือไปตั้งตรงไหนก้อได้ ส่วนการออกแบบตัวเบสนั้น ออกแนวตู้ๆทั่วไปทำหนักมาก ไม่มีอะไรโดดเด่นอีกอย่างลำโพงมีขนาดเล็กมากๆ เล็กมากจริงๆทำให้ประหยัดเนื้อที่มากๆ

เสียง
    หลังจากลองฟังมา เสียงเหมือนมัน ไม่ใช่เสียงจากต้นฉบับจริงๆเพราะเวลาฟังบางครั้งเหมือนมันจะ Fake ขึ้นมาเลย แต่ เสียงสูงเสียงต่ำทำได้ดี ผมชอบจริงๆเวลาฟังเพลงเกาหลีนักร้องเพลงแนวR&B
    หรือเป็นพวกอาคูติกหรือเป็นเพลงพวกเพลงแนวคลาสสิค เสียงสูงก้อไม่แพ้กันเบสออกมาเป็นลูกๆเป็นจังหวะเสียงนักร้องหวานมากๆไม่ดุดันทำให้มีความสุขกับการฟังเพลงอย่างเต็มที่ อีกอย่างเสียงที่กระจายผมไม่ต้องมาห่วงSetลำโพงเพราะไปตั้งตรงไหนเสียงมันก้อกระจายทำให้การรับฟังเสียงอาจอยู่ตรงไหนของมุมห้องก็ได้เหมือนเสียงลอยเต็มห้องเพลงแรกลองกับเพลงของ big ass จุดสูงสุดปล่อยที่ 256 kbเสียงกีตาร์สะใจมากๆ เบสออกมาเป็นลูกๆเลยลำโพงมีขนาดเล็กแต่เสียงเกินตัวจริงๆแต่บางเพลงอาจทำให้หงดหงิดเมื่อท่านไปฟังจากต้นฉบับมาแล้วแล้วมาฟังเสียงที่ต่อจาก usb เสียงมัน fake ขึ้นมา อาจทำให้ไม่เหมือนต้นฉบีบ อย่างเช่นเพลง Reason - Autumn In My Heart ผมฟังของต้นฉบับมาแล้วมาฟังใน bose รู้สึกได้อย่างชัดๆคือมัน fakeขึ้น เช่นถ้าไฟล์จุมาไม่ดี เสียงจะสลับซ้ายขวา บางครั้งเสียงนักร้องออกลำโพงเดียวยังมีเลย เลยรู้ได้อย่างชัดเจนว่ามัน Fake ขึ้นเหมือนที่ลุงบอกว่า ที่อยู่อเมริกา แกบอกว่า bose เนี่ยเสียงมัน fake นะแต่ถ้าคนชอบก้อชอบไปเลยแต่ไม่ชอบเนี่ย รู้สึกฟังแล้วอึดอัด

ดูหนัง

ผมคิดว่าหนังเนี่ยผมชอบดูอยู๋แล้วหนังสงครามหนังรักหนังบู้ ซึ่งผมปล่อยออกมเป็น 5.1
    เทียม เสียงที่ออกมานั้นผมคิดว่าเมื่อมันยิง 5.1ออกมาผมว่ามันเหมือนไม่ทะลุมาถึงข้างหลังนะมันแค่ข้างๆ ผมคิดว่า bose ทำเรื่องดูหนังได้ดีไม่แพ้กันแต่ยังไงผมคิดว่ามันใช้ประโยชน์ได้หลากหลาย
    ดูหนังรักก้อดี ดูหนังบู้ก้อได้ คือเสียงได้ว่าตัวนี้มันมีประโยชน์ครบครันจริงๆ

โดยรวม

ผมพอใจกับลำโพงตัวนี้มากๆเพราะ ผมชอบฟังเพลงเป็นทุน แถมวัสดุก้อหรูหราผมจึงถอยแบบไม่ลังเล
    ผมมีพื้นที่ใช้สอยน้อยเป็นเดิมทุนอยู่แล้ว แถมวัสดุเป็นรอยยากมากๆ แถมลำโพง Bose อะไรที่พังยากแล้วเป็นรอยยาก แถมขายต่อราคาไม่ตก แถมแผงเปิดปิด เป็นระบบสัมผัสอีกต่างหากหากเรารู้ว่ารบกวนชาวบ้านเอาหูฟังมาเสียบก้อได้ไม่รบกวนชาวบ้านเค้า ทำให้ลำโพงตัวนี้ได้ใจผมไปเต็มๆเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นในตลาดอยู่ตอนนี้ถ้าไม่เดือดร้อนเงินในกระเป๋าหรือเงินถึงเป็นทุนอยู๋แล้วผมคิดว่าท่านสอยได้สอยไปเลยคุ้มค่าแน่นอนแต่แนะนำหากมีคนรู้จักไปต่างประเทศฝากหิ้วได้ฝากหิ้วไปเลยครับ

คะแนนโดยรวมเต็ม 5 ส่วนตัว

ราคาในไทย 2
    ราคาต่างประเทศ 5

ความคุ้มค่า 5
    เพลง 5
    หนัง 4
    อุปกรณ์การประกอบ 5

การเปรียบเทียบนี้เทียบกับ 2.1 ในตลาดไม่รวมชุดอื่นๆนะครับ
    Last edited by punro937; 28 Mar 2008 at 09:38:06.

OverclockZone Member Ajuiy's Avatar

ขอบคุณครับสำหรับ Review อธิบายได้ดี อ่านแล้วเห็นภาพเลย
    จริงก็อยากได้เหมือนกันแต่ราคาในไทยโหดไป
    ชอบ Bose มากๆเลย เพิ่งไปฟังชุดโฮมของพ่อมา ใช้ลำโพงBose สุดๆ ไปเลย
    นั่งดู DVD Concert ได้สบายๆ ทั้งวัน (บ้านพ่อไม่ได้ติดเน็ต ไม่มีอย่างอื่นให้ทำ)

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by punro937 View Post
    หลังจากที่ได้มาผมเบรินไปเรื่อยๆวันนีจะมาสรุปให้ฟังนะครับ

เอาแหละนะครับมีเริ่มเนื้อเรื่องเลยดีกว่า

การออกแบบและวัสดุ
    ทำจากเหล็กทั้งหมดฐานลำโพง อาจจะเว้นตะแกรงมากดังนั้นการทนทาน + รูปลักษณ์ความดุดันได้ใจผมไปเต็มๆ ใครคิดจะชอบลำโพงตัวน้อยๆถึกเมื่อไปเห็นครั้งแรกทำให้ถูกใจเป็นพิเศษ ส่วนดีไซด์ตัวลำโพงเป็นการกระจายเสียง การออกแบบอย่างนี้ทำให้ยิงเสียงไปข้างบนทำให้การฟังของท่านจะไปฟังหรือไปตั้งตรงไหนก้อได้ ส่วนการออกแบบตัวเบสนั้น ออกแนวตู้ๆทั่วไปทำหนักมาก ไม่มีอะไรโดดเด่นอีกอย่างลำโพงมีขนาดเล็กมากๆ เล็กมากจริงๆทำให้ประหยัดเนื้อที่มากๆ

เสียง
    หลังจากลองฟังมา เสียงเหมือนมัน ไม่ใช่เสียงจากต้นฉบับจริงๆเพราะเวลาฟังบางครั้งเหมือนมันจะ Fake ขึ้นมาเลย แต่ เสียงสูงเสียงต่ำทำได้ดี ผมชอบจริงๆเวลาฟังเพลงเกาหลีนักร้องเพลงแนวR&B
    หรือเป็นพวกอาคูติกหรือเป็นเพลงพวกเพลงแนวคลาสสิค เสียงสูงก้อไม่แพ้กันเบสออกมาเป็นลูกๆเป็นจังหวะเสียงนักร้องหวานมากๆไม่ดุดันทำให้มีความสุขกับการฟังเพลงอย่างเต็มที่ อีกอย่างเสียงที่กระจายผมไม่ต้องมาห่วงSetลำโพงเพราะไปตั้งตรงไหนเสียงมันก้อกระจายทำให้การรับฟังเสียงอาจอยู่ตรงไหนของมุมห้องก็ได้เหมือนเสียงลอยเต็มห้องเพลงแรกลองกับเพลงของ big ass จุดสูงสุดปล่อยที่ 256 kbเสียงกีตาร์สะใจมากๆ เบสออกมาเป็นลูกๆเลยลำโพงมีขนาดเล็กแต่เสียงเกินตัวจริงๆแต่บางเพลงอาจทำให้หงดหงิดเมื่อท่านไปฟังจากต้นฉบับมาแล้วแล้วมาฟังเสียงที่ต่อจาก usb เสียงมัน fake ขึ้นมา อาจทำให้ไม่เหมือนต้นฉบีบ อย่างเช่นเพลง Reason - Autumn In My Heart ผมฟังของต้นฉบับมาแล้วมาฟังใน bose รู้สึกได้อย่างชัดๆคือมัน fakeขึ้น เช่นถ้าไฟล์จุมาไม่ดี เสียงจะสลับซ้ายขวา บางครั้งเสียงนักร้องออกลำโพงเดียวยังมีเลย เลยรู้ได้อย่างชัดเจนว่ามัน Fake ขึ้นเหมือนที่ลุงบอกว่า ที่อยู่อเมริกา แกบอกว่า bose เนี่ยเสียงมัน fake นะแต่ถ้าคนชอบก้อชอบไปเลยแต่ไม่ชอบเนี่ย รู้สึกฟังแล้วอึดอัด

ดูหนัง

ผมคิดว่าหนังเนี่ยผมชอบดูอยู๋แล้วหนังสงครามหนังรักหนังบู้ ซึ่งผมปล่อยออกมเป็น 5.1
    เทียม เสียงที่ออกมานั้นผมคิดว่าเมื่อมันยิง 5.1ออกมาผมว่ามันเหมือนไม่ทะลุมาถึงข้างหลังนะมันแค่ข้างๆ ผมคิดว่า bose ทำเรื่องดูหนังได้ดีไม่แพ้กันแต่ยังไงผมคิดว่ามันใช้ประโยชน์ได้หลากหลาย
    ดูหนังรักก้อดี ดูหนังบู้ก้อได้ คือเสียงได้ว่าตัวนี้มันมีประโยชน์ครบครันจริงๆ

โดยรวม

ผมพอใจกับลำโพงตัวนี้มากๆเพราะ ผมชอบฟังเพลงเป็นทุน แถมวัสดุก้อหรูหราผมจึงถอยแบบไม่ลังเล
    ผมมีพื้นที่ใช้สอยน้อยเป็นเดิมทุนอยู่แล้ว แถมวัสดุเป็นรอยยากมากๆ แถมลำโพง Bose อะไรที่พังยากแล้วเป็นรอยยาก แถมขายต่อราคาไม่ตก แถมแผงเปิดปิด เป็นระบบสัมผัสอีกต่างหากหากเรารู้ว่ารบกวนชาวบ้านเอาหูฟังมาเสียบก้อได้ไม่รบกวนชาวบ้านเค้า ทำให้ลำโพงตัวนี้ได้ใจผมไปเต็มๆเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นในตลาดอยู่ตอนนี้ถ้าไม่เดือดร้อนเงินในกระเป๋าหรือเงินถึงเป็นทุนอยู๋แล้วผมคิดว่าท่านสอยได้สอยไปเลยคุ้มค่าแน่นอนแต่แนะนำหากมีคนรู้จักไปต่างประเทศฝากหิ้วได้ฝากหิ้วไปเลยครับ

ราคาในไทย 2

เพลง 5
    หนัง 4
    อุปกรณ์การประกอบ 5

การเปรียบเทียบนี้เทียบกับ 2.1 ในตลาดไม่รวมชุดอื่นๆนะครับ

แล้วถ้าฝากคนหิ้วมาแล้ว มันจาโดนภาษีมิคับ ถ้าโดนนี่โดนเยอะรึเปล่าอะคับ

OverclockZone Member punro937's Avatar

ดวงล้วนๆๆ เรื่องภาษีผีเข้าผีออกจริงๆ

OverclockZone Member PoPCooLMaN's Avatar

อยากให้นำภาพบรรยาการการรีวิลโพสด้วยก็ดีนะครับ
    จะได้นึกออกสำหรับคนที่ไม่ทราบว่าตัวไหน

อย่างผมที่ไม่มีตังเล่น BOSE T^T

ภาพเนี่ย ดูในกระทู้ลำโพงคอมสวยๆก้อได้ครับอิอิลงไว้แล้วลงไว้แล้วแต่มันมัวๆ

วันอังคารจะได้ลำโพงตัวz5500 แล้วนะ รอนานมากกกกกกกกกกกกกกกกกก

เด่วจะรีวิวให้ละเอียดอีกครั้งนึงนะครับ

OverclockZone Member a12a's Avatar

ขอบคุณรีวิวดีๆครับ

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

ราคาในไทยมันสุดๆจริงๆ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

หิ้วเข้ามา 19k-20k นี่โดนภาษีด้วยใช้ป่ะคับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

มีข้อสงสัยราคาไทยครับ

http://www.piyanas.com/shopping/prod...d=1193&lang=th

เห็นเค้าเขียน 24400 คิดว่าเค้ารับจาก Bose Thailand นะ

ปิยานัสเนี่ยผมไม่แน่ใจนะแต่ผมถามเฮียมั่นคง 26000 ราคาผมถาม1 เดือนที่แล้ว

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ว่าแต่ นี่ burn แบบพักบ้าง หรือ ต่อเนื่องแบบไม่พัก ครับ ?

OverclockZone Member Macro's Avatar

เห็นว่ามีโปร
    COM3 = 15,490

COM5 = 23,990

ช่วง 27 มี.ค.-2 เม.ย. นะขอรับ
    ติดต่อร้านมั่นคงได้...

5/5 หรือ 5 เต็ม 5 ใช่ไหมครับ

ผมเปิด ทั้งวันทั้งคืนเลยครับ อิอิ

OverclockZone Member cyberwizard's Avatar
    ย้ายมา กทม แล้ว

อย่าให้มีตังค์น่ะ จะถอยมาทันที

OverclockZone Member dangerousxp's Avatar

เพิ่งถอย C3 มาไม่กี่วัน กำลังเบิร์นให้เสร็จอยู่ เปิดทิ้งทั้งวันเหมือนกันตอนนี้

อยากลองฟังเสียง C5 อยู่เหมือนกัน

ก่อนหน้านี้ ใช้ Creative Inspire 5300 (มั้งนะ ถ้าจำไม่ผิด) ถ้าเทียบกับ Bose C3 เสียงก็คนละเรื่องกันเลย

แต่เล่นเกม ในตอนนี้(ตอนที่ยังเบิร์นไม่เสร็จ) รู้สึก เสียงลำโพงเก่า สะใจกว่า (-*- แอบเศร้า) แต่ฟังเพลง กินขาดไปเยอะ

(รวมทั้งราคาก็ ***งกัน 4 เท่ากว่าๆ -*-)

มันน่าหิ้วจริงๆ

bosh
    Guest

Quote Originally Posted by punro937 View Post
    ราคาในไทย 2

ดูเหมือนขัดแย้งเล็กน้อยนะครับ เพราะว่าราคาให้ 2 แต่ความคุ้มค่าให้ 5

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks