Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดับเบิ้ลคลิกที่ไดร์ c-d ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดับเบิ้ลคลิกที่ไดร์ c-d ไม่ได้ครับ

เป็นเครื่องของหลานน่ะครับ
    ต้องคลิกขวาตลอดเลยมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ

สงสัยจะโดนไวรัสแล้วละมั้งครับ หุหุหุ
    แสดงความเสียใจด้วย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      สงสัยจะโดนไวรัสแล้วละมั้งครับ หุหุหุ
      แสดงความเสียใจด้วย
      มีวิธีรักษาหรือเปล่าครับ

Comment

ลองหา kill godzilla ใน google ดูครับ

Comment

เคยโดนแล้ว อาการเดียวกันเลยค๊าบ ลองหา Anti spyware หรือ Anti Virus ดี ๆมาสแกน สักรอบ ถ้าไม่หาย ลงใหม่ ดีที่ฉุด ค๊าบ

Comment

แก้จากง่ายไปก่อนครับ ตั้งค่าเมาส์ไนcontrol panel ครับ

Comment

อันนี้มันมีวิธีแก้แบบที่ไม่ต้องลงโปรแกรมมาฆ่าด้วยนะครับ ผมเคยติดมานะตัวนี้ จำได้คล่าวๆว่าไปติ๊กที่โฟลเดอร์ออปชั่น ให้มันโชว์ไฟตรง Show hidden,Hide extensions,Hide protected สองหัวข้อหลังให้ติ๊กว่างไว้ครับ แล้วไปคลิกขวาโอเพ่นที่ c ตรงนี้ครับที่จะงงเพราะผมจำชื่อมันไม่ได้แล้ว -*- ถ้าเกิดว่าเครื่องที่ลงอะไรไม่มากคงพอเดาไฟล์ได้ จะมีอยู่ 2 ตัวครับที่ต้องลบทิ้ง และทำแบบนี้กับทุกไดรว์นะครับ... ยังงัยถ้ายังไม่ได้วิธี ผมจะหาช่วยนะ แล้วจะเอามาโพสต่อให้ครับ. อันนี้ไม่อันตรายครับใจเย็นๆ

Comment

ผมลงใหม่แล้วครับ ( windows)
                ไดร์ c ดับเบิ้ลได้แล้ว
                แต่ไดร์ d ยังไม่ได้ครับ

Comment

ได้มาแล้วครับ. เป็นวิธีแก้แบบพึ่งพาตัวเองนะครับ

วิธีการแก้ไขเมื่อติดไวรัส Godzilla
                  1.Double Click ไอคอน My Computer ที่ Desktop เลือกเมนู Tools --> Folder Options
                  2.ปรากฏไดอะล็อก Folder Options คลิกแท็บ View
                  1)คลิกเลือก Show Hidden files and folders
                  2)เอาเครื่องหมาย / ในช่องสี่เหลี่ยมหน้า Hide extention… และ Hide protected operating system file ออก
                  3)คลิก OK

3.กดปุ่ม Ctrl+Alt+Delete ที่คีย์บอร์ด
                  4.ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Windows Task Manager คลิกเลือกแท็บ Processes
                  1)คลิกเลือกเมนู Image Name (เพื่อ sort File)
                  2)คลิกเลือกไฟล์ wscript.exe ( ทีละตัว )
                  3)คลิกปุ่ม End Process

5.เปิดไดร์ฟ ( โดยคลิกเม้าส์ขวาเลือก Explore ห้าม Double Click ไดร์ฟ ) ทำการลบไฟล์ autorun.inf และ MS32DLL.dll.vbs ออก (โดยกด Shift+Delete ) ทุกไดร์ฟที่มีอยู่ในเครื่องคอมพิวเตอร์ซึ่งรวมทั้ง Handy Drive และ Floppy disk ด้วย

6.เปิดโฟลเดอร์ C:\WINDOWS เพื่อลบไฟล์ MS32DLL.dll.vbs ออก (โดยกด Shift+Delete )

7.ไปที่ปุ่ม Start-->Run ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Run พิมพ์คำสั่ง regedit กดปุ่ม OK
                  ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Registry Edit

8.คลิกเลือก HKEY_LOCAL_MACHINE --> Software --> Current Version --> Run เพื่อลบไฟล์ MS32DLL (โดยการกดปุ่ม Delete ที่คีย์บอร์ด )

9.คลิกเลือก HKEY_CURRENT_USER --> Software --> Microsoft --> Internet Explorer --> Main เพื่อลบไฟล์ที่ Window Title “Hacked by Godzilla” ออก (โดยการกดปุ่ม Delete ที่คีย์บอร์ด )

10.คลิกปุ่ม Start --> Run ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Run พิมพ์คำสั่ง gpedit.msc กดปุ่ม OK
                  ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Group Policy
                  11.คลิกเลือก User Configuration --> Administrative Templates --> System --> Double Click ไฟล์ Turn Off Autoplay ปรากกฎไดอะล็อกบ็อก Turn Off Autoplay Properties
                  1)คลิกเลือก Enabled
                  2)คลิกเลือก All drives
                  3)คลิก OK
                  เพื่อป้องกันการเปิดไดร์ฟอัตโนมัติในกรณีที่นำแผ่นซี ดี หรือ Handy Drive มาใช้งานซึ่งเป็นช่องทางที่จะทำให้เกิดการติดไวรัสได ้ง่ายขึ้น

เครดิต คุณ chin จาก monavista ครับ

Comment

ลองดูนะครับเผื่อว่ามันมากับ วินโดว์ เหอะๆ -*-

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยนะครับ
                      เดี๋ยวจะลองทำตามที่ท่านแนะนำมาครับ

Comment

Originally posted by AS_redcard View Post
                        ได้มาแล้วครับ. เป็นวิธีแก้แบบพึ่งพาตัวเองนะครับ

วิธีการแก้ไขเมื่อติดไวรัส Godzilla
                        1.Double Click ไอคอน My Computer ที่ Desktop เลือกเมนู Tools --> Folder Options
                        2.ปรากฏไดอะล็อก Folder Options คลิกแท็บ View
                        1)คลิกเลือก Show Hidden files and folders
                        2)เอาเครื่องหมาย / ในช่องสี่เหลี่ยมหน้า Hide extention… และ Hide protected operating system file ออก
                        3)คลิก OK

3.กดปุ่ม Ctrl+Alt+Delete ที่คีย์บอร์ด
                        4.ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Windows Task Manager คลิกเลือกแท็บ Processes
                        1)คลิกเลือกเมนู Image Name (เพื่อ sort File)
                        2)คลิกเลือกไฟล์ wscript.exe ( ทีละตัว )
                        3)คลิกปุ่ม End Process

5.เปิดไดร์ฟ ( โดยคลิกเม้าส์ขวาเลือก Explore ห้าม Double Click ไดร์ฟ ) ทำการลบไฟล์ autorun.inf และ MS32DLL.dll.vbs ออก (โดยกด Shift+Delete ) ทุกไดร์ฟที่มีอยู่ในเครื่องคอมพิวเตอร์ซึ่งรวมทั้ง Handy Drive และ Floppy disk ด้วย

6.เปิดโฟลเดอร์ C:\WINDOWS เพื่อลบไฟล์ MS32DLL.dll.vbs ออก (โดยกด Shift+Delete )

7.ไปที่ปุ่ม Start-->Run ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Run พิมพ์คำสั่ง regedit กดปุ่ม OK
                        ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Registry Edit

8.คลิกเลือก HKEY_LOCAL_MACHINE --> Software --> Current Version --> Run เพื่อลบไฟล์ MS32DLL (โดยการกดปุ่ม Delete ที่คีย์บอร์ด )

9.คลิกเลือก HKEY_CURRENT_USER --> Software --> Microsoft --> Internet Explorer --> Main เพื่อลบไฟล์ที่ Window Title “Hacked by Godzilla” ออก (โดยการกดปุ่ม Delete ที่คีย์บอร์ด )

10.คลิกปุ่ม Start --> Run ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Run พิมพ์คำสั่ง gpedit.msc กดปุ่ม OK
                        ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Group Policy
                        11.คลิกเลือก User Configuration --> Administrative Templates --> System --> Double Click ไฟล์ Turn Off Autoplay ปรากกฎไดอะล็อกบ็อก Turn Off Autoplay Properties
                        1)คลิกเลือก Enabled
                        2)คลิกเลือก All drives
                        3)คลิก OK
                        เพื่อป้องกันการเปิดไดร์ฟอัตโนมัติในกรณีที่นำแผ่นซี ดี หรือ Handy Drive มาใช้งานซึ่งเป็นช่องทางที่จะทำให้เกิดการติดไวรัสได ้ง่ายขึ้น

เครดิต คุณ chin จาก monavista ครับ
                        ขอบคุณมากๆเลยครับ
                        ทำได้แล้วครับ

Comment

Working...
                        X