overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: รบกวนถาม E8400 + ชิพ P35 ไม่อัพไบออส เล่นเมนบอร์ดตัวไหนดีคับ

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

Default E8400 + สนใจชิพ P35 คับ รบกวนแนะนำบอร์ดสด ๆ ให้ซักตัวคับผม

ตอนแรกมอง ASUS P5KC ไว้ แต่ถ้าจะใช้ E8400 ต้องอัพเดตไบออสก่อน
    ใช่หรือเปล่าคับ...?
    (ยังไม่ได้ศึกษาเรื่องการอัพเดตไบออสเลยคับ
    ตอนนี้หาข้อมูล Hardware อย่างเดียวเลย)

(งบประมาณ ประมาณ 4,000 ไม่เกิน 5,000)

--------

แต่ถ้าไม่มี หรือติดปัญหาอื่น ๆ ผมจะใช้ P5KC กับ E8400 ได้หรือเปล่าคับ

ถ้าไม่ได้ แนะนำตัวใหน ชิพอะไรดีคับ

(สำหรับเล่นเกม หนัก + เกม Online + โหลดบิทบ้างบางที)

เสปกคร่าว ๆ ก่อนซื้อ

CPU - E8400 3.0
    Ram - 1GB bus 800
    VGA - Spark 8800GT 512 Zero

ขอบคุณพี่ ๆ ที่ให้ความรู้ทุกท่านคร้าบ
    Last edited by deeeeluxe; 28 Mar 2008 at 21:19:43.

OverclockZone Member

แล้วทำไมถึงไม่อัฟ bios ล่ะครับ bios ใหม่ๆ เค้าทำมาให้มันดีขึ้นนะครับ อัฟก็ไม่ได้ยากเลยครับ

Ram 1G ไม่พอแ้ล้วครับเด๋วนี้ แนะนำให้ใส่ 2 G ครับ

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

Quote Originally Posted by ~jelly* View Post
    แล้วทำไมถึงไม่อัฟ bios ล่ะครับ bios ใหม่ๆ เค้าทำมาให้มันดีขึ้นนะครับ อัฟก็ไม่ได้ยากเลยครับ

Ram 1G ไม่พอแ้ล้วครับเด๋วนี้ แนะนำให้ใส่ 2 G ครับ
    มือใหม่คับผม เคยแต่แฟลชไบออส พวกบอร์ดเก่า ๆ
    เดี๋ยวนี้ไม่รู้เทคโนโลยีเค้าไปถึงไหน แฟลชไบออสกันยังไง
    คงต้องมาศึกษาอีกที แต่ตอนนี้ขอศึกษาเรื่องอุปกรณ์ที่จะซื้อทั้งหมด
    ไปก่อนอาคับ เรื่องชิพเซตต่าง ๆ เมนบอร์ดเปรียบเทียบยี่ห้อ
    ความเสถียรของบอร์ด ปัญหาของบอร์ด แต่ละรุ่น ฯลฯ
    เลยยังไม่ได้ดูเลยว่ามัน อัพไบออสยังไง

ส่วนเรื่องแรม เนื่องจากงบหมดจากของหนัก ๆ ด้านบน
    แล้วที่เหลือก็เอามารอหาเมนบอร์ด
    แรมแถวต่อไปคงต้องเลื่อนการจุติไปซักพักคับ

ขอบคุณที่แนะนำนะคับ

OverclockZone Member Flip's Avatar

DFI LP T2RS

ใช่อยู่กับ E8400 ที่ 4.0GHz สบายๆ

OverclockZone Member HoLYFiNGeR's Avatar

ถ้ามือใหม่แนะนำพวก
    GIGABYTE EP35-DS3
    GIGABYTE EP35-DS3R
    GIGABYTE EP35-DS3P
    Asus P5K
    Asus P5K-E WiFi-AP
    ดีกว่านะครับ เพราะมันรองรับ 45nm อยู่แล้ว
    หรือถ้างบเยอะก็เอาที่หรูกว่านี้ก็ได้ครับ แล้วแต่ทุนทรัพย์ครับ

หรือถ้าผิดยังไงก็ขออภัยนะครับ

OverclockZone Member pipeja's Avatar

P5KR มั้ยครับ 4 พันฝ่าๆ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

Quote Originally Posted by HoLYFiNGeR View Post
    ถ้ามือใหม่แนะนำพวก
    GIGABYTE EP35-DS3
    GIGABYTE EP35-DS3R
    GIGABYTE EP35-DS3P

Asus P5K
    Asus P5K-E WiFi-AP
    ดีกว่านะครับ เพราะมันรองรับ 45nm อยู่แล้ว
    หรือถ้างบเยอะก็เอาที่หรูกว่านี้ก็ได้ครับ แล้วแต่ทุนทรัพย์ครับ

หรือถ้าผิดยังไงก็ขออภัยนะครับ
    gigabye คับ เล่นง่ายๆ สบายๆ การ oc ก็ทำได้ไม่ยากมาก เหมาะกับมือใหม่คับ

OverclockZone Member soklake's Avatar

ผมเเนะนำ P5KE WIFI อะครับ -*-

OverclockZone Member pleum88's Avatar
    เชียงใหม่ ประเทศไทย

P5K ก็ดีครับใช้อยู่เปลี่ยนจาก Maximus เพื่อความพอเพียง

OverclockZone Member pegafor's Avatar

dark ครับ แต่ต้อง flash bios นะเทพทุกยุคทุกสมัย กำลังเก็บตังซื้อ cpu อยู๋^^

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ เลยคับ ตอนนี้ กลั้นใจ
    เอา E8400 ไปแปะกับ P5K-E /Wifi คับพ้ม ซื้อพรุ่งนี้แว้ว โอ้ว ก๊าซซซซซซซซซ.....
    นั่งนับถอยหลังทุกวินาที เตรียมตัว กระเป๋าแฟบ กินแกลบ กับมาม่า...

ขอบคุณอีกครั้งจากใจคับพ้ม...

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

Quote Originally Posted by deeeeluxe View Post
    ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ เลยคับ ตอนนี้ กลั้นใจ
    เอา E8400 ไปแปะกับ P5K-E /Wifi คับพ้ม ซื้อพรุ่งนี้แว้ว โอ้ว ก๊าซซซซซซซซซ.....
    นั่งนับถอยหลังทุกวินาที เตรียมตัว กระเป๋าแฟบ กินแกลบ กับมาม่า...

ขอบคุณอีกครั้งจากใจคับพ้ม...
    ใช้ดียังไงก็บอกด้วยนะครับ เพราะผมก็กำลังจะไปเอา 8400 แปะกับ p5k-e wifi เหมือนกาน

OverclockZone Member JumpaA's Avatar

LANPARTY DK P35-T2RS ตัวนี้ต้อง flash bios ด้วยเหรอครับ เพราะอะไรครับ
    Last edited by JumpaA; 1 Apr 2008 at 06:15:26.

OverclockZone Member Feather's Avatar

asus แฟลชง่ายครับ ทำผ่านโปรแกรมในวินโดว์ได้เลยทั้งการโหลดไบออสเวอร์ชันใหม่จากเน็ต+การแฟลชไบออสที่โหลดมาลงไป

OverclockZone Member concerto's Avatar

p5k-e wifi pci-e 1.1หรือ2.0อ่ะครับ

GIGABYTE United
    Castle Of Games

ผมแนะนำมาดูที่ Booth Promotion GIGABYTE นะครับ Pantip ชั้น 1 มีเทียบ GIGABYTE VS ASUS และสินค้าใหม่ๆว่าอะไรคุ้มกว่ากัน

Bookmarks

Bookmarks