overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 2 of 41 FirstFirst 123456 ... LastLast
Results 21 to 40 of 818
    OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ดันครับ ช่วยหาข้อมูล Touchpad

OverclockZone Member nameless's Avatar

ไม่แน่ใจว่าใช้พวก Tablet Pen (เม้าส์ปากกา) แทนเม้าส์จริง ๆ ได้ไหมครับ

รูปร่างก็ประมาณนี้ครับ

นับถือในความพยา่ยามเลยครับ กว่าท่านจะพิมพ์กระทู้นี้ออกมาได้ผมว่าคงไม่ได้ใช้เวลาเดี๋ยวเดียวเลยนะนั่น

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by nameless View Post
    ไม่แน่ใจว่าใช้พวก Tablet Pen (เม้าส์ปากกา) แทนเม้าส์จริง ๆ ได้ไหมครับ

รูปร่างก็ประมาณนี้ครับ
    ตอนแรก ผมก็คิดจะแนะนำอุปกรณ์แบบนี้มาให้เหมือนกันครับ
    แต่ท่าน tynn บอกว่า

" ผมเป็นผู้พิการจากอุบัิติเหตุนะ่ครับ ทำให้เป็นอัมพาตทั้งตัวตั้งแต่คอลงมา แต่ก็มีความจำเป็นในการใช้comในการประกอบอาชีพ ออกแบบ เขียนแบบก่อสร้างหาเลี้ยงชีพ
    โดยใช้โปรแกรม autocad 3Dเป็นประจำ ปัจจุบันใช้ notebook compaq V6210TU
    ram2G HDD160G การ์ดจอออนบอร์ด(ที่ใช้notebookเพราะมือทั้งสองข้างไม่สามารถใช้เมาส์
    ธรรมดาได้ ใช้ได้แต่ทัชแพดของnotebookเท่านั้นเพราะมือไม่สามารถกำได้)
    แต่notebookที่ใช้อยู่ก็เพียงเขียนแบบบ้านได้เท่านั้น พอมารับเขียนแบบพระธาตุเจดีย์และ
    พระวิหารวัดซึ่งมีขนาดใหญ่มาก notebookที่ใช้อยู่รับไม่ไหวทำให้errerบ่อยๆและพาลจะเขียนต่อ
    ไม่ได้ พอดีมีคนแนะนำให้ใช้เครื่องที่มีการ์ดจอแยก จึงตัดใจนำNBคู่ใจจะไปเิทินที่ร้านขนาดใหญ่ใน
    ตัวจังหวัด แต่ลองนำงานที่เขียนค้างอยู่ไปลองทำ3Dด้วย ทดลองnotebookการ์ดจอ้แยกทุกตัวในร้าน
    จนถึงตัวแรงสุดของร้านคือGF8600M GSก็ยังไม่ไหว ดีกว่าการ์ดจอออนบอร์ดของผมไม่เกิน10%
    เท่านั้น จึงตัดใจลองมาคบกับ PCตั้งโต๊ะดีกว่า ตั้งใจใช้คอมประกอบเอง(กำลังหาผู้ช่วยประกอบอยู่)
    แต่ก็มีปัญหาคือเรื่องเมาส์และมีความรู้เรื่่องcomแค่เพียงปลายหางอึ่งเท่านั้น(อยากได้ของดีแต่มีความรู้น้อย)
    จึงได้นั่งจิ้มดีดมาถามท่านผู้รู้ช่วยจัดสเป็คcomให้ทีครับ รายละเีอียดดังนี้ครับ
    -เมาส์สำหรับผู้พิการที่ นิ้วกระดิกไม่ได้ มือกำไม่ได้
    -งบประมาณไม่เกิน40,000(ไม่รวมจอแต่ถ้าจำเป็นจริงๆก็เพิ่มได้20,000จะตัดใจขายnotebookคู่ใจประกบด้วย)
    -การ์ดจอแรงสุดเท่าที่งบอำนวย
    -แรมสูงสักหน่อย(ใช้ความเร็วมาก)
    -ฮาร์ดดิสปานกลาง
    -การ์ดเสียงดีๆไว้คลายเหงา คลายเครียด
    -ใช้เขียนแบบกราฟฟิคและงาน3Dเป็นหลักครับ
    ไม่รู้ว่างบเท่านี้ขอมากไปหรือเปล่า แต่ก็อยากได้ของดีดีใช้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป เพราะม่ายรู้ว่าจะมีโอกาสได้เปลี่ยนอีกหรือเปล่าไม่รู้
    ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ
    manoodloa@hotmail.com
    Lompang city "

ผมก็เลยนึกไม่ออกว่าท่่าน tynn ใช้ลักษณะการ Input ข้อมูลโดยใช้ Touchpad ของ Notebook แบบไหน ครับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

ถ้าร่างกายตั้งแต่คอลงมาใช้ไม่ได้ ก็คงใช้ริมฝีปากกับฟันอย่างเดียวเท่านั้น

ผมกะว่าท่าน tynn คงอาจจะใช้ Onscreen Keyboard แล้วจิ้มเอาทีละตัว หรือเอาปากจับพวกแท่งดินสอแล้วจิ้มที่ Keyboard ทีละตัว

ที่เสนอ Tablet Pen เพราะคาดว่า ท่าน tynn จะได้ใช้ปากจับปากกาด้ามนี้ใช้เหมือนเมาส์ปกติในการออกแบบงาน 3D

แต่ผมก็ไม่เคยใช้ Tablet Pen เลยไม่ทราบว่า มันสามารถใช้แทนเม้าส์จริง ๆ ได้หรือไม่

ไม่ได้มีเจตนาอื่นใด ถ้า่ท่าน tynn เข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยครับ
    Last edited by nameless; 30 Mar 2008 at 14:16:41.

OverclockZone Member chanforweb's Avatar

ดัน อยากรู้ๆ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

มีอะไรให้ผมช่วยอีกบอกได้นะครับ แบบนี้ยินดีช่วยเต็มที่ครับ

OverclockZone Member CootLin's Avatar

Quote Originally Posted by tynn View Post
    ผมเป็นผู้พิการจากอุบัิติเหตุนะ่ครับ ทำให้เป็นอัมพาตทั้งตัวตั้งแต่คอลงมา แต่ก็มีความจำเป็นในการใช้comในการประกอบอาชีพ ออกแบบ เขียนแบบก่อสร้างหาเลี้ยงชีพ
    โดยใช้โปรแกรม autocad 3Dเป็นประจำ ปัจจุบันใช้ notebook compaq V6210TU
    ram2G HDD160G การ์ดจอออนบอร์ด(ที่ใช้notebookเพราะมือทั้งสองข้างไม่สามารถใช้เมาส์
    ธรรมดาได้ ใช้ได้แต่ทัชแพดของnotebookเท่านั้นเพราะมือไม่สามารถกำได้)
    แต่notebookที่ใช้อยู่ก็เพียงเขียนแบบบ้านได้เท่านั้น พอมารับเขียนแบบพระธาตุเจดีย์และ
    พระวิหารวัดซึ่งมีขนาดใหญ่มาก notebookที่ใช้อยู่รับไม่ไหวทำให้errerบ่อยๆและพาลจะเขียนต่อ
    ไม่ได้ พอดีมีคนแนะนำให้ใช้เครื่องที่มีการ์ดจอแยก จึงตัดใจนำNBคู่ใจจะไปเิทินที่ร้านขนาดใหญ่ใน
    ตัวจังหวัด แต่ลองนำงานที่เขียนค้างอยู่ไปลองทำ3Dด้วย ทดลองnotebookการ์ดจอ้แยกทุกตัวในร้าน
    จนถึงตัวแรงสุดของร้านคือGF8600M GSก็ยังไม่ไหว ดีกว่าการ์ดจอออนบอร์ดของผมไม่เกิน10%
    เท่านั้น จึงตัดใจลองมาคบกับ PCตั้งโต๊ะดีกว่า ตั้งใจใช้คอมประกอบเอง(กำลังหาผู้ช่วยประกอบอยู่)
    แต่ก็มีปัญหาคือเรื่องเมาส์และมีความรู้เรื่่องcomแค่เพียงปลายหางอึ่งเท่านั้น(อยากได้ของดีแต่มีความรู้น้อย)
    จึงได้นั่งจิ้มดีดมาถามท่านผู้รู้ช่วยจัดสเป็คcomให้ทีครับ รายละเีอียดดังนี้ครับ
    -เมาส์สำหรับผู้พิการที่ นิ้วกระดิกไม่ได้ มือกำไม่ได้
    -งบประมาณไม่เกิน40,000(ไม่รวมจอแต่ถ้าจำเป็นจริงๆก็เพิ่มได้20,000จะตัดใจขายnotebookคู่ใจประกบด้วย)
    -การ์ดจอแรงสุดเท่าที่งบอำนวย
    -แรมสูงสักหน่อย(ใช้ความเร็วมาก)
    -ฮาร์ดดิสปานกลาง
    -การ์ดเสียงดีๆไว้คลายเหงา คลายเครียด
    -ใช้เขียนแบบกราฟฟิคและงาน3Dเป็นหลักครับ
    ไม่รู้ว่างบเท่านี้ขอมากไปหรือเปล่า แต่ก็อยากได้ของดีดีใช้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป เพราะม่ายรู้ว่าจะมีโอกาสได้เปลี่ยนอีกหรือเปล่าไม่รู้
    ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ
    manoodloa@hotmail.com
    Lompang city

อ่านแล้วคิดว่าคุณต้องใช้ความพยายามในการประกอบอาชีพ+เขียนกระทู้ สูงมากเลยครับ กระทู้นี้ใช้เวลานานมั๊ยครับในการเขียน
    แต่ก็ขอให้ได้คอมคู่ใจเร็วๆแล้วกันครับ+ประสพความสำเหร็จน่ะครับ

OverclockZone Member salem's Avatar

มาช่วยดันอีกแรงครับ

OverclockZone Member pipeja's Avatar

ดันครับพี่น้องครับ

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

ดันต่อครับ ช่วยๆ กัน พอเห็น จขกท. ผมมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยนะครับเนี่ย

ผมว่า จขกท. น่าจะใช้นิ้วโป้งลากบน touchpad ของโน้ตบุคแน่ๆเลย แค่ขยับๆเอา ไม่ต้องกำมือ หรือยกมาก
    หรือถ้าไม่ใช่ขออภัียนะครับ

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

ดันต่อครับ กระทู้นี้เงียบไปเลย หรือท่าน จขกท. อาจจะไม่สะดวก

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ดันไปอีก

OverclockZone Member
    บางบอน พระรามสอง

สู้ๆคับ ผมเป็นกำลังใขหั้ย

OverclockZone Member ZatanBoy's Avatar

เป็นกำลังใจให้คับ ความพยายามที่จะสู้ชีวิตสุดยอดจิงๆคับ

ขอให้ได้คอมที่ต้องการ และประสบความสำเร็จในการงานนะคับ
    Last edited by ZatanBoy; 1 Apr 2008 at 15:57:01.

ช่วยดันให้ครับ

OverclockZone Member tynn's Avatar

ก่อนอื่น..ผมก็ขออภัยชาว ocz ทุกท่านที่เข้ามากระทู้นี้ด้วยครับ
    ที่ผมหายไปสามวันเต็มๆนี่ก็เพราะโมเด็มไร้สายของ กสท.ที่ผมใช้อยู่เสียตั้งแต่เช้าวันอาทิตย์เลย
    (ที่ใช้โมเด็มไร้สายเพราะที่บ้านยังเป็นบ้านนอกอ่ะ โทรศัพท์บ้านยังเข้ามะถึง) ตั้งใจจะเข้ามาดูกระทู้แต่เช้าตรู่ แต่ปรากฎว่าเข้าไม่ได้ รื้อต่อใหม่ก็แล้ว ลงไดรเวอร์ใหม่ก็แล้วก็ยังไม่ดีซ้ำยังเป็นวันอาทิตย์เอาไปซ่อมก็ไม่ได้ ต้องรอวันจันทร์และกว่าจะได้ก็เป็น
    เย็นวันนี้(17.30น.อังคาร)พอได้มาก็รีบต่อเข้ามาดูกระทู้เพื่อตอบคำถามของชาวoczที่มีน้ำใจเข้ามาตอบ
    กระทู้ของผม ผมขอขอบคุณชาว ocz ทุกท่านครับ
    คำถามคุณ CootLin ที่ถามว่าผมใช้เวลาในการเขียนกระทู้มากมั้ย "ก็ตอบเลยว่ามากกกกก"
    มากกว่าคนปกติอย่างน้อยๆก็เกินสิบเท่าละครับ นั่นเพราะ 1.ผมไม่ได้เรียนพิมพ์ดีดมา หรือถึงเรียนมาก็
    ไม่มีประโยชน์ เพราะนิ้วใช้การไม่ได้ และประสาทสัมผัสก็เสียไปแล้วผมจึงใช้วิธีตั้งระบบของวินโดว์ให้ใช้
    สำหรับผู้พิการ และ 2.เป็นผลสืบเนื่องมาจากความพิการโดยตรงที่ทำให้แขนทั้งสองข้างของข้าพเจ้าอ่อน
    แรงทำให้บังคับยากลำบากมากขึ้นอีก บางทีจะกด ก. แต่ได้ ด. แทนออกบ่อยก็ต้องค่อยๆฝึกไปครับ
    สำหรับคุณ Gearhead ผมก็ขอขอบคุณอีกครั้งที่ไ้ด้เข้ามาตอบกระทู้ด้วยความเอาใจใส่ ซาบซึ้งครับ
    ผมก็ขอเล่ารายละเอียดความพิการของผมเพื่อเป็นข้อมูลให้พวกท่านช่วยหาเมาส์ที่เหมาะกับผมมากที่สุด
    คือว่าผมประสบอุบัติเหตุทางรถเมื่อห้าปีก่อน ซึ่งอุบัติเหตุครั้งนั้นทำให้กระดูกต้นคอ ซี่4,5
    ของผมหักซึ่งซี่4,5เป็นระบบประสาทส่วนควบคุมการเคลื่อนไหวและความรู้สึก ทำให้ผมสูญเสียการเคลื่อนไหวและความรู้สึกตั้งแต่คอลงไปทั้งหมด อีกทั้งซี่ที่3 ก็ร้าวไปด้วยซึ่งซี่3 นี้เป็นส่วนควบคุมระบบหายใจ ทำให้ผมหายใจลำบากหอบเหนื่อย ขับเสมหะเองไม่ได้ ถ้าซี่3 หักด้วย
    ผมก็คงตายไปแล้ว คงหมดเวรหมดกรรมกันไปแล้วละครับ คงไม่ได้มารบกวนชาว ocz แบบนี้
    ทีนี้มาพูดถึงสภาพปํจจุบันของผมดีกว่าครับ(ได้เข้าเรื่องเสียทีนะ)ปัจจุบันแขนทั้งสองข้าง
    ยกขึ้นได้มีแรง60% ข้อแขนทั้งสองข้างพับเข้าได้มีแรงราว70% ดันออกได้20% ข้อมือขวาดันออก
    30% พับเข้าเป็นศูนย์ ข้อมือซ้ายรวมนิ้วมือทั้งสิบมีแรงเป็นศูนย์ กล่าวคือมือทั้งสองข้างขยับได้แต่ไม่
    สามารถหยิบจับอะไรได้เลย ทุกวันนี้ผมใช้ด้านข้างของนิ้วก้อยข้างขวาในการสัมผัส touchpad และกด keybord (ลองกำมือคลายๆและวางบนทัชแพดเหมือนทุบเคาะเบาๆ)
    เมาส์แ้บบทีุ่คุณเสนอมาผมคงใช้ไม่ได้เพราะผมไม่สามารถก้มตัวได้ ถ้าทำทื่วางระดับคอก็จะบังจออีก เคยลองใช้แทกบอลก็ใช้ไม่ได้ จนมาลงตัว touchpad ของโน๊ตบุค
    นี่แหละครับ ทัชแพดแบบโน๊ตบุคไม่มีแยกขายหรือครับ???

ดันๆ ครับ

OverclockZone Member tynn's Avatar

ชาว ocz ชื้ออุปกรณ์ร้านไหนกันครับ
    คือผมเห็นที่จัดสเป็กมาทามมายถูกจัง ผมลองค้นหาตามร้านที่ลงใน webทำไมราคาสูงจัง
    และมีร้านไหนจัดส่งต่างจังหวัดบ้าง แนะนำด้วย ผมอยู่ลำปางหนาครับ

OverclockZone Member doragung's Avatar

ช่วยดันคร๊าบป๋ม

Moderator Gearhead's Avatar

http://www.adesso.us/product_details...=KA33AKB-430PG

http://www.kinesis-ergo.com/easycat.htm

เท่าที่หาได้ตอนนี้ครับ แต่ปัญหา คือ มันไม่มีขายในไทยเลยครับ

Page 2 of 41 FirstFirst 123456 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks