Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับผู้พิการด้วยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนนี้ กำลังถามเพื่อนๆ ดูครับ ว่าพันธุ์ทิพย์มีรึเปล่า หรือ มีเพื่อนท่านใดพอจะสั่งจากนอกได้บ้างครับ

Comment

พอดีลุงอ๊อดเค้าเป็นห่วงเลยตามตัวให้มาช่วย จัดไปครับ

Keyboard with Keyguard

คีย์การ์ดเป็นแผ่นพลาสติกที่มีช่องตามขนาดและตำแหน่งของแป้นคีย์บอร์ดมาตรฐาน ใช้กันการกดแป้นคีย์บอร์ดมาตรฐานผิด นำมาครอบลงบนแป้นคีย์บอร์ด เพื่อช่วยให้ผู้ที่มีความบกพร่องทางร่างกาย ที่มีอาการเกร็งหรือสั่นของกล้ามเนื้อแขนและมือซึ่งมักกดแป้นคีย์พลาดไปโดนแป้นอื่น การใช้คีย์การ์ดจะทำให้สามารถกดแป้นคีย์ที่ต้องการได้ดีและแม่นยำมากยิ่งขึ้น

Dual surface tables Front surface with tilt

เป็นโต๊ะคอมพิวเตอร์ที่ระนาบของโต๊ะแยกเป็น 2 ส่วน คือ ส่วนวางจอคอมพิวเตอร์และส่วนวางคีย์บอร์ด ทั้งสองส่วนสามารถปรับระดับสูง-ต่ำได้ ส่วนวางคีย์บอร์ดนั้นสามารถปรับความเอียงได้

Single Switch 2.5

สวิตช์เดี่ยว แบบกดติดปล่อยดับ ขนาด 2.5 นิ้ว เป็นอุปกรณ์เสริม ที่จะช่วยให้ผู้พิการสามารถใช้งานคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมทางคอมพิวเตอร์ได้สะดวกมากยิ่งขึ้นโดยจะมีสวิตช์เดี่ยวเป็นตัวติดต่อระหว่างผู้ใช้กับเครื่องคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมทางคอมพิวเตอร์นั้นๆ จะต้องมีการออกแบบโปรแกรมให้สามารถรองรับ การใช้งานร่วมกับสวิตช์เดี่ยวด้วย

Single Switch 4.5

สวิตช์เดี่ยว แบบกดติดปล่อยดับ ขนาด 4.5 นิ้ว เป็นอุปกรณ์เสริม ที่จะช่วยให้ผู้พิการสามารถใช้งานคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมทางคอมพิวเตอร์ได้สะดวกมากยิ่งขึ้นโดยจะมีสวิตช์เดี่ยวเป็นตัวติดต่อระหว่างผู้ใช้กับเครื่องคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมทางคอมพิวเตอร์นั้นๆ จะต้องมีการออกแบบโปรแกรมให้สามารถรองรับ การใช้งานร่วมกับสวิตช์เดี่ยวด้วย

Latch Switch 2.5

สวิตช์เดี่ยว แบบกดติดกดดับ ขนาด 2.5 นิ้ว เป็นอุปกรณ์เสริม ที่จะช่วยให้ผู้พิการสามารถใช้งานคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมทางคอมพิวเตอร์ได้สะดวกมากยิ่งขึ้นโดยจะมีสวิตช์เดี่ยวเป็นตัวติดต่อระหว่างผู้ใช้กับเครื่องคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมทางคอมพิวเตอร์นั้นๆ จะต้องมีการออกแบบโปรแกรมให้สามารถรองรับ การใช้งานร่วมกับสวิตช์เดี่ยวด้วย

Latch Switch 4.5

สวิตช์เดี่ยว แบบกดติดกดดับ ขนาด 4.5 นิ้ว เป็นอุปกรณ์เสริม ที่จะช่วยให้ผู้พิการสามารถใช้งานคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมทางคอมพิวเตอร์ได้สะดวกมากยิ่งขึ้นโดยจะมีสวิตช์เดี่ยวเป็นตัวติดต่อระหว่างผู้ใช้กับเครื่องคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมทางคอมพิวเตอร์นั้นๆ จะต้องมีการออกแบบโปรแกรมให้สามารถรองรับ การใช้งานร่วมกับสวิตช์เดี่ยวด้วย

Switch Mouse Control Unit

เป็นกล่องเชื่อมต่อสวิตช์สำหรับนำสวิตช์แบบและขนาดต่างๆ มาต่อเชื่อมเพื่อควบคุมการเคลื่อนที่ของลูกศรบนจอภาพ และป้อนข้อมูลการกดเลือก สวิตช์ที่เชื่อมต่อเป็นแบบกดติด-ปล่อยดับซึ่งสามารถนำมาวางตามส่วนต่าง ๆของร่างกายเพื่อให้ผู้พิการใช้ได้อย่างสะดวก ช่องสำหรับเชื่อมต่อสวิตช์มี 2 ประเภท คือ (1) ช่องสำหรับควบคุมทิศทางลูกศร มี 4 ช่องสำหรับเชื่อมต่อสวิตช์เพื่อควบคุมลูกศรให้เคลื่อนที่ไปในทิศทาง ขึ้น ลง ซ้าย และขวา (2) ช่องป้อนข้อมูลการเลือกกด มี 4 ช่อง ได้แก่ กด 1 ครั้ง กด 2 ครั้ง กดขวา และกดค้างและปล่อย

ส่วนรายการข้างล่างต่อไปนี้กำลังอยู่ในขั้นวิจัยนะครับ

แป้นพิมพ์ขนาดเล็ก

แป้นพิมพ์ขนาดเล็กเป็นแป้นพิมพ์แบบหนึ่งที่มีขนาดเล็กลงเหมาะสำหรับผู้พิการที่ต้องการใช้งานแป้นพิมพ์ที่มีขนาดเล็ก ที่มีความกว้างยาวของแป้นคีย์อยู่ในระยะที่เคลื่อนมือและแขนได้สะดวก เพราะผู้พิการบางคนมีข้อจำกัดบางประการ เช่น อาจมีมือข้างเดียวหรือสามารถเคลื่อนที่นิ้วและออกแรงกดได้น้อย นอกจากนี้แป้นพิมพ์ได้รับการปรับเปลี่ยนรูปร่าง ขนาด ตำแหน่งและการจัดหมวดหมู่ของกลุ่มตัวอักษรเพื่อให้ผู้พิการใช้ง่ายและสะดวกยิ่งขึ้น

คันโยกควบคุมเมาส์

เป็นคันโยกสำหรับผู้พิการใช้ในการควบคุมทิศทางการเคลื่อนที่ (ขึ้น-ลง-ซ้าย-ขวา) ของลูกศรบนจอภาพ โดยการดันหรือปัดคันโยกนี้ไปในทิศทางต่างๆที่ต้องการให้ลูกศรเคลื่อนที่ไปและใช้ปุ่มกดขนาดใหญ่เพื่อให้ผู้พิการกดเลือกได้ง่าย บริเวณด้านข้างของอุปกรณ์มีปุ่มปรับความเร็วของลูกศร โดยกำหนดการตั้งค่าที่ “ ช้า” หรือ “ปกติ” และมีปุ่มสำหรับปรับปุ่มกดให้เป็นการทำหน้าที่คลิกซ้าย คลิก 2 ครั้ง หรือ ค้างและปล่อยได้ นอกจากนี้อุปกรณ์ยังมีมีไฟบอกสถานะการทำหน้าที่ของปุ่มสวิตช์ด้วย

เมาส์ดัดแปลงพร้อมสวิตช์เดี่ยว

เป็นเมาส์ปกติที่ได้ดัดแปลงให้มีช่องเสียบสำหรับนำสวิตช์เดี่ยวมาต่อเชื่อม สำหรับผู้พิการทางกายที่ไม่สามารถคลิกเมาส์ปกติได้ เมาส์ดังกล่าวถูกดัดแปลงเพื่อใช้งานร่วมกับโปรแกรมปราศรัยซึ่งเป็นโปรแกรมช่วยสื่อสารสำหรับผู้พิการที่บกพร่องทางการพูด ในโปรแกรมดังกล่าวมีโหมดสแกนซึ่งใช้งานร่วมกับสวิตช์เดี่ยวในการกดเลือกคำที่ต้องการสื่อสารต่างๆบนหน้าจอ ทำให้ผู้พิการดังกล่าวสามารถสื่อสารกับผู้อื่นได้

ลูกบอลควบคุมพิเศษ

เป็นอุปกรณ์ที่ออกแบบให้ใช้ลูกบอลสำหรับควบคุมทิศทางการเคลื่อนที่ของลูกศรบนจอภาพ และมีปุ่มฟังก์ชัน 2 ปุ่ม คือ ปุ่มคลิกเมื่อต้องการเลือก และปุ่มสำหรับกดค้างและปล่อย(Drag&Drop) ซึ่งเมื่อกด 1 ครั้ง ปุ่มนี้จะทำการคลิกค้างแทนการใช้นิ้วกดค้าง จากนั้นเมื่อเลื่อนลูกศรไปยังตำแหน่งที่ต้องการแล้วคลิกอีก 1 ครั้งปุ่มนี้ก็จะปล่อย

สวิตช์เมาส์

เป็นแป้นสวิตช์ที่นำสวิตช์เดี่ยวหลายอันมาเรียงกันไว้บนฐานรอง โดยแต่ละสวิตช์มีหน้าที่สำหรับควบคุมการเคลื่อนที่ของลูกศรบนจอภาพ ในทิศทาง ขึ้น-ลง ซ้าย-ขวา พร้อมทั้ง มีสวิตช์ที่ใช้แทนฟังก์ชันการป้อนข้อมูลเช่น การคลิกเลือก การดับเบิ้ลคลิก และการกดค้าง สวิตช์เมาส์มี 3 ขนาด คือ ขนาดเล็ก กลางและใหญ่

โปรแกรมแป้นพิมพ์บนจอภาพ

โปรแกรมแป้นพิมพ์บนจอภาพเป็นเครื่องมือสำหรับผู้พิการที่มีความยากลำบากหรือไม่สามารถใช้แขนและมือในการเขียนหนังสือหรือป้อนข้อมูลผ่านแป้นพิมพ์แบบมาตรฐานได้ โดยมีแนวคิดให้ผู้ใช้ได้ป้อนข้อมูลเสมือนหนึ่งการป้อนข้อมูลผ่านคีย์บอร์ดมาตรฐานบนจอภาพ โดยพิมพ์งานร่วมกับอุปกรณ์ชี้ตำแหน่งต่างๆ เช่น เมาส์ ลูกบอลควบคุม สวิตช์เดี่ยว ฯลฯ นอกจากนี้โปรแกรมยังมีฟังก์ชันพิเศษคือการเติมคำศัพท์และเดาคำศัพท์ เพื่อช่วยลดจำนวนการกดแป้นพิมพ์ลง ซึ่งจะส่งผลให้ผู้พิการสามารถทำงานได้เนื้องานมากขึ้นและรวดเร็วขึ้น

คราวๆเท่านี้ก่อนนะครับ

ที่แนะนำแบบใช้งานได้จริงก็ 2 แบบแรก ส่วน Mouse เสริม ไม่รู้ว่าพัฒนาสู่เชิงพานิชยัง เพราะตอนนั้นเห็นที่โรงพยาบาลเริ่มทดลองก็ 2 แบบแรก แต่ก็นานแล้ว น่าจะมีอุปกรณ์ใหม่ๆเข้ามาเสริมอีก

ติดต่อที่

ศูนย์วิจัยและพัฒนาเทคโนโลยีสิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับคนพิการ
      ห้อง 409 ชั้น 4 เลขที่112 อุทยานวิทยาศาสตร์ประเทศไทย ถนนพหลโยธิน ตำบลคลองหนึ่ง อำเภอคลองหลวง จังหวัดปทุมธานี 12120
      โทรศัพท์ : 02-564-6900 ต่อ 2470 - 2476
      โทรสาร : 02-564-6876

ตอนนี้ผมอยู่เมืองนอก เลยไม่สะดวกติดต่อให้
      ขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยนะครับ

Comment

ถ้าเป็นที่คลองหนึ่ง เดี๋ยวจะลองถามเพื่อนให้อีกแรงครับ

แต่ไม่รู้ว่า ท่าน Tynn จะใช้อุปกรณ์ตัวไหนบ้าง

รอให้ท่าน Tynnn เข้ามาตอบก่อนครับ ว่าสนใจหรือต้องการอุปกรณ์ตัวไหนบ้าง

Comment

วัดนี้ชื่อวัดพระธาตุลำปางหลวงครับ ลุงอ๊อด เป็นวัดเก่าแก่คู่เมืองลำปางมีประวัติยาวนานตั้งแต่สมัยพระนางเจ้าจามเทวี น่าศึกษาครับ
          หากจะเที่ยวทางเหนือถ้าไม่รังเกียจไกด์พิการ ก็ยินดีนำเที่ยวที่พักฟรีครับ
          Manoodloa@hotmail.com
          เมาส์ที่คุณ"คิม"แนะนำมาน่าสนใจมากครับ และน่าจะใช้ได้ง่ายด้วยแต่เท่าที่อ่านดู 2-3รอบ
          ก็พบว่าน่าจะขาดสิ่งสำคัญสำหรับการเขี้้ยนแบบที่ต้องซูมเข้าออกบ่อยๆ นั่นก็คือ สกอล์บาร์ซึ่งจำเป็นมากๆ
          หรือมีผมก็ขออภัยด้วยครับ และสิ่งจำเป็นอีกอย่างก็คือการเื่ลื่อนซ้าย-ขวาใน ทัชแพดครับ
          สำหรับโต๊ะผมได้ออกแบบโต๊ะสำหรับตัวเองแล้วและประกอบขึ้นด้วยไม้สัก ซึ่งที่บ้านมีเยอะ เลยต้องใช้วัสดุทีหาได้ในท้องถิ่น เศรษฐกิจพอเพียงครับ แต่ก็ขอบคุณในน้ำใจที่เป็นห่วงครับ
          แบบที่ผมสนใจมากที่สุดคือ touchpad Ciruoeครับเพราะเห็นมีScroll Barและtouchเลื่อน
          ซ้าย-ขวาด้วย ฉะนั้นผมคิดว่า touchpadแบบแยกที่คุณ Gearhaed และคุณ TOTOแนะนำมาน่าจะ
          ลงตัวที่สุดครับ ใครมีขายที่ไหนบอกด้วยนะครับ
          คุณ Pionut ครับคำพูดที่ว่า"ใจเป็นใหญ่ ใจเป็นประธาน"นั้นจริงแท้และสำคัญมาก ไม่ว่าปัญหาอะไรจะเกิดขึ้น จะใหญ่จะร้ายแรงแค่ไหน สิ่งที่คุณต้องทำอันดับแรกก็คือทำใจให้ได้ก่อน
          "หากมีปัญหาจงเอาใจออกจากปัญหาเพื่อมองหาทางแก้ อย่าปล่อยให้ใจจมไปกับมัน"
          ผมเคยมุมานะทำงานส่งตัวเองเรียนตั้งแต่ ม.ต้นจนจบ ถีบหนีความยากจน จนมายืนแถวหน้า
          ของเพื่อนรุ่นเดียวกัน มีงานดี มีเงิน มีลูกน้องเกือบร้อย จนอุบัติเหตุมาพรากทุกสิ่งไปเมื่อผมเพิ่งมีอายุ
          เพียง 26ปี ผมร้องไ้ห้วันเดียวในวันที่หมอบอกว่าผมจะเป็นอัมพาตตลอดชีวิต
          "ชีวิตไม่จีรัง อย่ายึดติดครับ
          Last edited by tynn; 27 Aug 2008, 14:58:53.

Comment

update ข้อมูลนิดหนึ่งครับ ตอนนี้ผมขอความช่วยเพื่อนจากเพื่อนๆ (รุ่นพี่) แถวๆนี้ไปแล้วครับ
            ท่านหนึ่ง เดี๋ยวเค้าจะลองให้เพื่อนอีกท่านที่สั่งของเข้ามาบ่อยๆ ช่วยดูให้ครับว่าจะสั่งเข้ามาให้ได้รึเปล่า
            ส่วนอีกท่าน จะลองไปแงะ touchpad จาก notebook ที่เสียๆ แล้ว มาลองดูครับ ว่าจะใช้งานได้มั้ย

ได้ผลคืบหน้ายังไงจะแจ้งเป็นระยะครับ

Comment

สวัสดีครับ ผมคนอุตรดิตถ์นะครับ ไม่ใกล้ไม่ไกลเมืองลำปาง (ขับรถ 2 ชั่วโมงก็ถึง)

ยังไงเดี๋ยวผมขอลองแงะ touchpad จาก Notebook เจ๊งๆ ในร้านผมดูก่อนนะครับ

ส่วนเรื่อง spec คอมที่ใช้ทำงาน ถ้าแก้ปัญหา touchpad ได้ เดี๋ยวค่อยว่ากันครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้ามีโอกาสจะขอไปเยี่ยมถึงบ้านนะครับ
              Last edited by methus; 4 Apr 2008, 12:17:49.

Comment

เข้าพันทิพย์พรุ่งนี้-มะรืนนี้จะไปช่วยหาอีกแรงคร้าบ
                (เนอะคุณเฮ๊ด เนอะ)

Comment

Originally posted by คิม View Post
                  พอดีลุงอ๊อดเค้าเป็นห่วงเลยตามตัวให้มาช่วย จัดไปครับ

ติดต่อที่

ศูนย์วิจัยและพัฒนาเทคโนโลยีสิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับคนพิการ
                  ห้อง 409 ชั้น 4 เลขที่112 อุทยานวิทยาศาสตร์ประเทศไทย ถนนพหลโยธิน ตำบลคลองหนึ่ง อำเภอคลองหลวง จังหวัดปทุมธานี 12120
                  โทรศัพท์ : 02-564-6900 ต่อ 2470 - 2476
                  โทรสาร : 02-564-6876

ตอนนี้ผมอยู่เมืองนอก เลยไม่สะดวกติดต่อให้
                  ขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยนะครับ
                  หมอคิมอยู่เมืองนอก มาตอนหัวมืดที่โน่น รับไป 1 คะแนนด้วยครับ โย่ว โย่ว

Originally posted by methus View Post
                  สวัสดีครับ ผมคนอุตรดิตถ์นะครับ ไม่ใกล้ไม่ไกลเมืองลำปาง (ขับรถ 2 ชั่วโมงก็ถึง)

ยังไงเดี๋ยวผมขอลองแงะ touchpad จาก Notebook เจ๊งๆ ในร้านผมดูก่อนนะครับ

ส่วนเรื่อง spec คอมที่ใช้ทำงาน ถ้าแก้ปัญหา touchpad ได้ เดี๋ยวค่อยว่ากันครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้ามีโอกาสจะขอไปเยี่ยมถึงบ้านนะครับ
                  เสี่ยเมธัส Prelude อิตตาระดุ๊ด เมืองคนผิวเข้ม ก็ให้ 1 คะแนน

เกือบลืมตะหนึ่งน้องนางเดียว wikorn เจ้าของสถานที่ไม่ได้

ป๋มเป็นไครเที่ยวแจกคะแนนหว่า คริ คริ คริ คริ

Originally posted by Gearhead View Post
                  update ข้อมูลนิดหนึ่งครับ ตอนนี้ผมขอความช่วยเพื่อนจากเพื่อนๆ (รุ่นพี่) แถวๆนี้ไปแล้วครับ
                  ท่านหนึ่ง เดี๋ยวเค้าจะลองให้เพื่อนอีกท่านที่สั่งของเข้ามาบ่อยๆ ช่วยดูให้ครับว่าจะสั่งเข้ามาให้ได้รึเปล่า
                  ส่วนอีกท่าน จะลองไปแงะ touchpad จาก notebook ที่เสียๆ แล้ว มาลองดูครับ ว่าจะใช้งานได้มั้ย

ได้ผลคืบหน้ายังไงจะแจ้งเป็นระยะครับ
                  รุต ฟาน นิส...สเตียรอยด์...พ่อหัวเกียร์ คนนี้โทรฯ ตามป๋ม
                  ไม่งั้นไม่เห็นพระธาตุลำปางหลวง ในกระทู้นี้ครับ

พ่ออุ้ยคนลำปาง เป็นลูกหลานหลวงพ่อเกษม อยู่..สบตุ๋ย
                  ใกล้กันมั๊ยเนี่ย....

สู้ๆ คนดีๆ เต็มกระทู้

แต่ก็มิได้...นำพา อิอิอิิอิ
                  Last edited by ลุงอ๊อด; 4 Apr 2008, 14:13:29.

Comment

ลุกจากพักสะโพกและหลังเข้ามา14.40น้ำตาคลอหน่วยเลยครับ
                    ผมเพิ่งเป็นน้องใหม่ของชาว ocz ไม่กี่วัน พอมีปัญหาขอให้ทุกคนช่วยไม่นึกว่าคนที่ไม่เคย
                    รู้จักกันจะช่วยกันคนละไม้ละมือด้วยความจริงใจแบบนี้ซาบซึ้งน้ำใจครับ
                    คุณ Methusอยู่อุตรดิตถ์หรือครับ วันที่ 1พ.ค.ผมจะไปรับน้องที่ปลดประจำการทหารที่
                    พิษณุโลก ถ้าคุณ Methus สะดวกก็อยากแวะเคารพคนน้ำใจงามเช่นกันครับ
                    ผมเองอยู่อำเภอเมือง แต่อยู่***งตัวเมืองราว 15กม.ครับ
                    ขอบคุณน้ำใจทุกท่านครับ
                    Attached Files

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                      รุต ฟาน นิส...สเตียรอยด์...พ่อหัวเกียร์ คนนี้โทรฯ ตามป๋ม
                      ไม่งั้นไม่เห็นพระธาตุลำปางหลวง ในกระทู้นี้ครับ

พ่ออุ้ยคนลำปาง เป็นลูกหลานหลวงพ่อเกษม อยู่..สบตุ๋ย
                      ใกล้กันมั๊ยเนี่ย....

สู้ๆ คนดีๆ เต็มกระทู้

แต่ก็มิได้...นำพา อิอิอิิอิ
                      อยากได้คะแนนครับ

Comment

ภรรยาผมก็คนพิโลกครับ อุตรดิตถ์ - พิษณุโลก ไปๆ มาๆ อยู่ตลอดครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                          อยากได้คะแนนครับ
                          จัดไป 1 คะแนน

วางตัวเป็นค่าง ตรงกลางคนเยอะ ล้วนเลอะเทอะเปรอะเปื้อน

แต่ก็ไม่...นำพา อิอิอิิอิ

Comment

..ได้แต่อึ้ง ในการสู้ชีวิตครับ ผมไม่ีมีความรู้ในด้านนี้ แต่ก็ขอเอาใจช่วยครับ..ด้วยจิตคารวะ

Comment

น่าจะมีเมาส์ที่จับการเคลือนไหว้จากลูกกะตาคนบังคับเนอะ คลิ๊กซ้ายก็กระพริบตาปิ๊บๆซ้าย คลิ๊กขวาก็กระพริบตาปิ๊บๆขวา จะเลือกตัวอักษรตัวใหนก็มองเพ่งไปที่ตัวอักษรนั้น จะเลื่อนขึ้นลงก็เกลือกลูกตาเอา แต่ทำงานเสร็จคงอวกสาดแน่นอน ใครเอาไปทำจริงจังแบ่ง% ผมมั่งนะ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                                จัดไป 1 คะแนน

วางตัวเป็นค่าง ตรงกลางคนเยอะ ล้วนเลอะเทอะเปรอะเปื้อน

แต่ก็ไม่...นำพา อิอิอิิอิ
                                กลางครับ กลาง ม่ะใช่ ค่าง

Comment

Working...
                                X