Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับผู้พิการด้วยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับผู้พิการด้วยครับ

ผมเป็นผู้พิการจากอุบัิติเหตุนะ่ครับ ทำให้เป็นอัมพาตทั้งตัวตั้งแต่คอลงมา แต่ก็มีความจำเป็นในการใช้comในการประกอบอาชีพ ออกแบบ เขียนแบบก่อสร้างหาเลี้ยงชีพ
    โดยใช้โปรแกรม autocad 3Dเป็นประจำ ปัจจุบันใช้ notebook compaq V6210TU
    ram2G HDD160G การ์ดจอออนบอร์ด(ที่ใช้notebookเพราะมือทั้งสองข้างไม่สามารถใช้เมาส์
    ธรรมดาได้ ใช้ได้แต่ทัชแพดของnotebookเท่านั้นเพราะมือไม่สามารถกำได้)
    แต่notebookที่ใช้อยู่ก็เพียงเขียนแบบบ้านได้เท่านั้น พอมารับเขียนแบบพระธาตุเจดีย์และ
    พระวิหารวัดซึ่งมีขนาดใหญ่มาก notebookที่ใช้อยู่รับไม่ไหวทำให้errerบ่อยๆและพาลจะเขียนต่อ
    ไม่ได้ พอดีมีคนแนะนำให้ใช้เครื่องที่มีการ์ดจอแยก จึงตัดใจนำNBคู่ใจจะไปเิทินที่ร้านขนาดใหญ่ใน
    ตัวจังหวัด แต่ลองนำงานที่เขียนค้างอยู่ไปลองทำ3Dด้วย ทดลองnotebookการ์ดจอ้แยกทุกตัวในร้าน
    จนถึงตัวแรงสุดของร้านคือGF8600M GSก็ยังไม่ไหว ดีกว่าการ์ดจอออนบอร์ดของผมไม่เกิน10%
    เท่านั้น จึงตัดใจลองมาคบกับ PCตั้งโต๊ะดีกว่า ตั้งใจใช้คอมประกอบเอง(กำลังหาผู้ช่วยประกอบอยู่)
    แต่ก็มีปัญหาคือเรื่องเมาส์และมีความรู้เรื่่องcomแค่เพียงปลายหางอึ่งเท่านั้น(อยากได้ของดีแต่มีความรู้น้อย)
    จึงได้นั่งจิ้มดีดมาถามท่านผู้รู้ช่วยจัดสเป็คcomให้ทีครับ รายละเีอียดดังนี้ครับ
    -เมาส์สำหรับผู้พิการที่ นิ้วกระดิกไม่ได้ มือกำไม่ได้
    -งบประมาณไม่เกิน40,000(ไม่รวมจอแต่ถ้าจำเป็นจริงๆก็เพิ่มได้20,000จะตัดใจขายnotebookคู่ใจประกบด้วย)
    -การ์ดจอแรงสุดเท่าที่งบอำนวย
    -แรมสูงสักหน่อย(ใช้ความเร็วมาก)
    -ฮาร์ดดิสปานกลาง
    -การ์ดเสียงดีๆไว้คลายเหงา คลายเครียด
    -ใช้เขียนแบบกราฟฟิคและงาน3Dเป็นหลักครับ
    ไม่รู้ว่างบเท่านี้ขอมากไปหรือเปล่า แต่ก็อยากได้ของดีดีใช้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป เพราะไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้เปลี่ยนอีกหรือเปล่าไม่รู้
    ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ
    manoodloa@hotmail.com
    Lompang city

Last edited by tynn; 25 Mar 2009, 19:34:39.

ช่วยดันคร้าบบบบบบผม

Comment

ช่วยดันครับคนสู้ชีวิตหน้สนับสนุน

Comment

ป๋มไม่แน่ใจว่ามันมีทัชแพด แบบแยกรึปล่าวอ่ะครับ

แต่คิดว่าน่าจะมี

เนื่องสเปก 40,000 คิดว่าน่าจะไหวอยู่ รอเซียน 3D มาจัดให้ดีดว่าจะได้คุ้มค่าทุกเม็ด

นับถือในความพยายามของท่านจริงๆครับ.........สู้ต่อไปนะครับป๋ม

Comment

ดันให้ครับ

สู้ชีวิตดีครับสนับสนุน เอาใจช่วยคนสู้ชีวิตครับ

ดันให้ครับ

Comment

ดันให้ครับ

เดี๋ยวรอผู้รู้จริงเกี่ยวกับเรื่องการทำงาน 3D มาบอกละกัน ผมรู้แต่เล่นเกม 3D เอิ๊กๆๆ
            งบ 4หมื่นไม่รวมจอ ผมว่าพอเพียงนะครับ

การ์ดเสียงดีๆเอามาฟังเพลงใช้ creative audigy 2zs นี่แหละ
            แล้วก็ ซื้อลำโพง 2.1 ดีๆสักคู่ก็ฟังเพลินแล้วครับ

Comment

Q9xxx เลยพี่
              -----------------
              เอ่อ..คือว่างบ 4 หมื่นไม่รวมจอนี่....ขายโน๊ตบุตไปเเล้ว ขายโน่นขายนี่ไปแล้ว
              เเล้วไม่รวมจอ จะเอาจอจากไหนมาดูอ่ะฮ่ะ .....
              Last edited by suriya.klinbua; 29 Mar 2008, 14:46:49.

Comment

ดันให้ครับ..รอผู้รู้มาตอบ

Comment

ดันอีกแรงครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยดัน และโพสเข้ามา คือว่าที่ไม่รวมจอเพราะคิดจะกันเงินส่วนหนึ่งไว้ซื้อจอเอง
                    จะไ้ด้เลือกจอที่เหมาะสมกับการทำงานของตัวเองมากที่สุด จึงขอรบกวนชาว ocz ในเฉพาะส่วน
                    ที่เกินความสามารถของตัวเองดีกว่า จะได้ไม่รบกวนชาว ocz มากเกินไป ขอบคุณครับ

Comment

ลองค้นหาคำว่า " usb touchpad " ในกูเกิลดูครับ

Comment

งาน Autocad 3d จริงๆแล้วการ์ดจอไม่ต้องแรงนะครับ ไปเน้นที่ส่วนประมวลผลจะดีกว่า

CPU Core2 Quad Q9300 10,000฿
                        M/B Gigabyte EP35-DS3P 4,500฿
                        Ram OCZ GOLD EDITION 4 GB (2GB X 2) DDR2 800 3,500฿
                        VGA PowerColor HD3650 3,500฿ (ถ้าจะเอาแรงๆก็เปลี่ยนเป็น 8800GT ก็ได้ครับ แต่ไม่มีผลกับงาน)
                        HDD Seagate NS SATA 2 500 GB Buffer 32 MB 5,500฿
                        PSU Enermax 460W Dual Fans 2,500฿

Monitor ใหญ่ๆ ละเอียดๆ จะได้ทำงานได้สะดวกครับ

Comment

ช่วย ดัน ครับ

Comment

ผมคนลำปาง เหมือนกันครับมาช่วยดัน

Comment

ท่านเสียนมาที

Comment

Working...
                              X