Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูนิทานเรื่องนี้ทีนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูนิทานเรื่องนี้ทีนะครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า เครื่องเก่าผมDuron800 ใช้โปรแกรม พวกgoback (ที่ทำงานคล้ายการ์อันดูนั้นแหละครับ) RG5 (รีโคเวอจีเนียส สะกดมะถูก) ได้อย่างดีไม่มีปัญหาอะไร อยู่มาวันหนึ่ง เกิดคึกอะไรไม่รู้อยากเช็ดcpuทาซิลิโคนใหม่ ก็เลยถอดออกมา พอเสร็จสมอารมย์หมาย ก็ใส่เข้าที่ ก็ใส่เหมือนเดิมแต่คราวนี้กลัวไม่สนิทใช้แรงนิโหน่ย ดังแกร๊ก ก็คิดว่ามะมีอะไรน๊อตคงกระแทกกับบอร์ด (ไขน๊อตแล้วมะวางเป็นที่อยู่ กลัวลืมเลยเอาวางไว้บนเคส) เสร็จแล้วก็เปิดเครื่อง สิ่งที่ไม่คาดฝันดันเกิดขึ้น เครื่องไม่ตอบสนองอะไรเลย ไฟที่HDDส่องสว่างไม่ยอบดับหรือแม้แต่กระพริบ (โอ้นี่เกิดอะไรขึ้นกับเราเนี่ย) ผมก็ต่อสาย เช็คแรม อยู่นาน เอะใจอยากดูว่าcpuที่ทาไปตะกี๊มันทาเยอะไปเปล่า ก็ได้ทำการงันขึ้นมาดูอีกครับ โอ้ว!! (ผมอุทานด้วยความประหลาดใจ)สิ่งที่เห็นก็คือcpu แตกครับ ไม่ใช่แค่บิ่นแต่นี่แตกเลย ละเอียดยังกับทราย สวยดีแฮะ (ที่จิงตอนนั้นเหงื่อตก ผลักๆ )
    หลังจากวันนั้นไม่กี่วันผมก็ซื้อเครื่องใหม่เลย(เก็บตังมานานแล้ว ได้โอกาสหละทีเนี้ย ) ซื้อE6300 p5b kington1gb 7600gt มาประกอบแล้วลงพวกgoback RG5 มันสามารถเซฟข้อมูลได้แต่กู้คืนไม่ได้ ค้างอยู่หน้ากู้คือทั้งคู่เลย (ลงมาหลายรอบแล้ว) วันรุ่รขึ้นก็เลยตัดสินใจไปซื้อแผ่นwindowsใหม่ ได้v9มา ลงไม่ได้ครับ มันขึ้นบลูสกรีนตอนก่อนหน้าจะให้แบ่งพันติชัน ที่เป็นหน้าจอฟ้าๆก่อนเห็นหน้าแบ่งพันติชันครับ แล้วมันก็เด้งขึ้นบลูสกรีนเลย โค้ดเท่าที่จำได้ก็ 0x0000007B เนี่ยแหละครับ ช่วยผมทีครับ มันเกิดอะไรขึ้นกับผม ผมควรจะทำยังไงครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แง้ว มะมีใครตอบเลยเหรอเนี่ย

Comment

อุอุ ปัญหาหนักหน่วครับ รอคนมาตอบดีกว่าครับ

แต่ผมว่ามันน่าจะอยู่ที่แรมรึป่าว ไม่แน่ใจ

ว่าแต่ถ่ายรูป cpu แตกละเอียกมาให้ชมหน่อยได้ไหมครับ เป้นบุญตา

Comment

เอาวินโดวส์เวอร์ชันอื่นมาลงคับ เวอร์ชันพันทิพส่วนมากมันจะอินทิเกรตไดรว์เวอร์มาให้อาจทำให้เครื่องแฮงค์ได้

Comment

Originally posted by Cesc View Post
          อุอุ ปัญหาหนักหน่วครับ รอคนมาตอบดีกว่าครับ

แต่ผมว่ามันน่าจะอยู่ที่แรมรึป่าว ไม่แน่ใจ

ว่าแต่ถ่ายรูป cpu แตกละเอียกมาให้ชมหน่อยได้ไหมครับ เป้นบุญตา
          อยากเอาลงแต่มะมีกล้องครับ เก็บไว้ในกระปุกยา ครับ
          ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Comment

โย่ว ๆ แรม 1GB ตัวเดียวหรือ 512 2 ตัวอ่ะ
            ถ้า 512 2 ตัว ให้ถอดเหลือแค่ 512 เอาซักตัวก็ได้ สลับไปมา แล้วลองดู

Comment

Windows XP SP2 ตัวที่ไม่ Mod อะไรมาเลย จะเสถียรที่สุดครับ

Comment

ลองถอดอะไรที่ไม่จำเป็นออกก่อนน่ะครับเช่น การ์ด UNDO , MODEM , LAN หากลง WINDOWS ได้จึงค่อยเสียบลงไปทีล่ะตัวครับ

Comment

Originally posted by gigabyteman View Post
                  ลองถอดอะไรที่ไม่จำเป็นออกก่อนน่ะครับเช่น การ์ด UNDO , MODEM , LAN หากลง WINDOWS ได้จึงค่อยเสียบลงไปทีล่ะตัวครับ
                  ขอบคุณครับ แต่ผมมะมีการ์ดเหล่านั้นเลย แรมก็มีแต่1ตัว เลยมะรู้จะเอามาจากไหนมาลองเปลี่ยนดู

Comment

Working...
                  X