Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาจจะไม่เกี่ยวกับะบบการระบายความร้อนเท่าไหร่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาจจะไม่เกี่ยวกับะบบการระบายความร้อนเท่าไหร่

คำถาม
    1.ไอ้ตัวระบายความร้อนตัวเล็กๆ(เรียกไม่ถูก)ที่ใช้แปะกันshipset ช่วยระบายความร้อนได้จริงหรือเปล่าและคุ้มค่าแก่การซื้อหรือไม่
    2.ถ้าติดไอ้ตัวนี้แล้วจะแกะออกได้หรือเปล่า แล้วประกันจะหลุดมั้ยถ้าแกะไม่ออก
    3.ถ้าเปลี่ยนพัดลมที่vga cardประกันจะหลุดมั้ย ถ้าไม่แนะนำทีครับว่าตัวไหนดี
    **สมมติว่าshipsetทุกตัวร้อนมาก ถูกใช้งานอย่างหนัก และจำเป็นต้องทำอะไรสักอย่าง

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่แต่ถ้าใช้แล้วเครื่องไม่ค้างก็ใช้ไปเรื่อยๆ เพราะบางทีมันร้อนก็ร้อนปกติของมันอะคับร้อนมากแค่ไหนถ้าไม่ทำให้เครื่องค้างก็ถือว่าปกติอะ แต่ถ้าไม่สบายใจก็ติดพัดลมระบายความร้อยให้ตัวเคสน่าจะดีกว่านะซัก 3ตัว เอารอบจัดๆ หน่อย ซื้อ Power มาให้เหมาะสมกับอุปกรณ์ด้วยละ ไม่งั้นพังยกเครื่อง ส่วนเรื่องพัดลม vga แกะได้คับแต่ถ้ามีวอยติดอยู่ตรงพัดลมอย่าไปแกะนะอย่าให้มีรอยใหม้หรือรอยขูด ก็ok

Comment

1.ไม่จำเป็นต
      2.แล้วที่วัสดุที่ติด
      3.เวลาเครมใส่พัดลมเก่า ก็ใช้ได้

Comment

Originally posted by black list View Post
        คำถาม
        1.ไอ้ตัวระบายความร้อนตัวเล็กๆ(เรียกไม่ถูก)ที่ใช้แปะกันshipset ช่วยระบายความร้อนได้จริงหรือเปล่าและคุ้มค่าแก่การซื้อหรือไม่
        2.ถ้าติดไอ้ตัวนี้แล้วจะแกะออกได้หรือเปล่า แล้วประกันจะหลุดมั้ยถ้าแกะไม่ออก
        3.ถ้าเปลี่ยนพัดลมที่vga cardประกันจะหลุดมั้ย ถ้าไม่แนะนำทีครับว่าตัวไหนดี
        **สมมติว่าshipsetทุกตัวร้อนมาก ถูกใช้งานอย่างหนัก และจำเป็นต้องทำอะไรสักอย่าง
        1.น่าจะเรียกว่าฮีตซิงค์ครับ ช่วยได้ครับถ้าไม่แฮ้งค์ไม่ได้เพิ่มไฟหรือพัดลมรอบไม่ตก(ถ้ามีแบบพัดลม)ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ แต่ถ้าซื้อราคาก็ไม่กี่ร้อยครับแล้วแต่ครับ เพราะบางคนซื้อมาเพื่อความสวยงาม หรือทำให้มันเย็นขึ้น(แต่ไม่คล็อกหรือเพิ่มไฟก็ไม่ได้ประโยชน์จากมันเท่าไร หรือใช้งานจริงไม่มีผลครับ)

2.ซิงค์ถ้าซื้อมาติดเวลาเคลมก็ติดตัวเก่ากลับไปแล้วค่อยส่งเคลมก็ใช้ได้ครับ สำคัญที่เวลาติดต้องระมัดระวังเพราะคอร์ชิปอาจบิ่นได้ทำให้บอร์ดเสียหาย และประกันจะไม่ค่อยรับเคลมครับ

3.ตามท่านท็อป41ครับ

Comment

Working...
        X