ช่วยด้วยครับ เปิดเครื่องไม่ได้ พอกดเปิดเครื่อง พัดลม CPU หมุนแปปเดี่ยวแล้วก็ดับ แต่พอผมถอด Chip CPU ออก พัดลมอะไรหมุดได้ปกติ แต่พอใส่ cpu กลับเข้าไป ดันใช้ไม่ได้

เรื่องนี้เกิดมาจาก น้องผมไปนั้งเล่นคอมเครื่องเก่าที่ห้องผม แล้วน้องบอกว่า อยู่ดีๆก็มีไฟออกมาจาก power supply แล้วเครื่องก็ดับ ผทก็เลยเปลี่ยน power supply ใหม่ มันก็เป็นอาการอย่างที่กล่าวไปข้างต้นอะครับ คือ supply ตัวใหม่ พอเสียบปลัก ไฟ main board ติดแต่ตัสที่ระเบิดไม่ติด

เมื่อตอนบ่ายผมลองเปิดเครื่องอีกครั้ง ดันสามารถเปิดได้ ผมดีใจมาก เลยปิดเครื่องแล้วยกไปไว้ที่ห้อง พอไปถึงเปิดอีกทีก็เป็นอาการข้างต้นที่กล่าวไป

ใครที่พอทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรช่วยบอกที
อ๋อแล้วก็มีอยู่ครั้งนึงผมใส่ cpu ลงไปแล้วเปิดเครื่องแต่ไม่ได้ปิด HeatZink main board มันติดๆดับ แล้วก็ พัดลม cpu ติดๆ ดับ แต่พอใส่ heat zink ลงไปก็ใช้ได้ พอปิดแล้วเปิดใหม่ก้ไม่ได้อีกแล้ว

ขอร้องครับช่วยทีนะครับ

สงสัยอาการตรงไหนพิมพ์ถามได้เลยนะครับ
ช่วยด้วยครับ