overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ช่วยด้วยครับ Audigy 2Zs มันมีเสียงซ่าๆๆออกมาจากลำโพงตั้งแต่เปิดเครื่องเลยครับ

OverclockZone Member kirk's Avatar

Default ช่วยด้วยครับ Audigy 2Zs มันมีเสียงซ่าๆๆออกมาจากลำโพงตั้งแต่เปิดเครื่องเลยครับ

เรื่องของเรื่องก็คือจำโพงเจ้าปัญหาที่มีเสียงซ่านั้นก็คือ Orbit 701 ครับ แต่ก่อนใช้กับ CT4830 และ SB0900 นั้นไม่เคยมีปัญหาเรื่องมีเสียงซ่าๆออกมาจากลำโพงเลยอ่ะครับ ลองต่อกับเครื่องเล่น DVD , Ipod , Mp3 จีนแดง, SE W810 k790 ก็ไม่มีเลียงซ่าๆออกมาเลยซักนิดถึงแม้จะเร่ง Vol ดังๆก็ตาม

เสียงซ่าๆนั้นก็จะเกิดขึ้นตั้งแต่เปิดเครื่องเลยนะครับ พอเข้ากำลังเข้าวินโด้เวลาที่มันโหลด Driver เรียบร้อยแล้วนั้นเสียงซ่าๆมันจะน้อยลงไป แต่ก็ไม่ได้น้อยลงไปจนหายรำคาญอ่ะครับ (เสียงมันซ่าๆจริงๆนะครับ ไม่ใช่เสียงจี่ๆ) ต้องลด Vol ที่ลำโพงเบาๆจนเบามากๆแล้วมาเร่งเสียงของ Sound เอาถึงพอฟังได้แต่ก็ไม่ดีเท่าที่ควรอ่ะครับ

สายที่ใช้ก็ RCA To Rac ของฟิลลิป กับสาย Mini To Rac บ้านหม้อที่มาบัดกรีหัวเอง

ก็แค่สงสัยว่าการ์ดมีปัญหา หรือลำโพงห่วยอ่ะครับ(การ์ดเทพเกิน)
    รูป รูป

OverclockZone Member Lightron's Avatar

ลองเอาไปเสียบอีกเครื่องดิครับ ถ้าลองแล้วก็ขออภัย

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

Zs2 + X 3 ผม เงียบสนิด นะ เร่งสุดก็ไม่มีเสียง

OverclockZone Member Chester's Avatar

X-Fi +701 ผมก็ซ่าครับ ถ้าถอดสายสัญญาณออกจากการ์ดก็หายแต่พอเสียบ ซ่าเหมือนเดิม ลองตามกระทู้เก่าๆมาดูครับ เป็นหลายคน เค้าสันนิษฐานว่าเป็นที่ตัวถังของมันไม่ก้อวงจรมันอ่ะครับ (แต่บางคนไม่ยักกะเป็นแหะ -*-)

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by Chester View Post
    X-Fi +701 ผมก็ซ่าครับ ถ้าถอดสายสัญญาณออกจากการ์ดก็หายแต่พอเสียบ ซ่าเหมือนเดิม ลองตามกระทู้เก่าๆมาดูครับ เป็นหลายคน เค้าสันนิษฐานว่าเป็นที่ตัวถังของมันไม่ก้อวงจรมันอ่ะครับ (แต่บางคนไม่ยักกะเป็นแหะ -*-)
    พี่มี 701 บ่ อยากได้ไว้ใช้ซักตัว เปิดเอามันส์

OverclockZone Member yasaki's Avatar

ใช้ 2zs + G9Ex พอโหลดไดร์เวอร์แล้วเสียงฮัมเสียงซ่าก็หายสนิท

OverclockZone Member kirk's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    พี่มี 701 บ่ อยากได้ไว้ใช้ซักตัว เปิดเอามันส์
    มีลำโพงตัวไหนแนะนำให้เสียตังบ้างป่ะครับท่าน งบประมาณซัก 5000 อ่ะครับ

ผมชอบฟังเพลงแบบเบสนักๆอ่ะครับ (X3 หนักไม่พออ่ะครับ)

Quote Originally Posted by yasaki View Post
    ใช้ 2zs + G9Ex พอโหลดไดร์เวอร์แล้วเสียงฮัมเสียงซ่าก็หายสนิท
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

อยากได้ G9 เหมือนกัน แต่ผมฟังแต่เพลงเวลานั่งทำงานนี่ดิครับ คิดหนักกับอีกสามตัวที่เหลือ

Quote Originally Posted by Lightron View Post
    ลองเอาไปเสียบอีกเครื่องดิครับ ถ้าลองแล้วก็ขออภัย
    ลองเอาการ์ดและลำโพงไปต่อกับเครื่องอื่นแล้วครับเป็นเหมือนกัน

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    Zs2 + X 3 ผม เงียบสนิด นะ เร่งสุดก็ไม่มีเสียง
    ลงทุนไปแบก X3 2.1 เพื่อนแถวบ้านมาแล้วครับ ไม่มีเสียงซ่าจริงๆ แต่ได้ยินเสียงจี่ๆมาแทน สงสัยต้องโม (ของผมอีกบ้านนนะที่กะว่าจะโม)

Quote Originally Posted by Chester View Post
    เมื่อกี้ลองไปต่อกับ Audigy 4 ตัวธรรมดา แจ๊คสีตัวในรูปยักไม่เป็นอ่ะครับ

ยกไปลองห้องดูหนังโป๊พ่อที่ใช้ X-Fi Elite Pro แทบร้องจ๊าก ซ่ามั๊กๆ
    รูป รูป

ผมเคยได้ยินเรื่องที่ว่า orbit จะมีปัญหาจี่ noise กับ zs และ x-fi ในบอร์ดนี้แหละ

ต้องให้คนที่เคยมีมาตอบ

OverclockZone Member For Fun's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ผมเคยได้ยินเรื่องที่ว่า orbit จะมีปัญหาจี่ noise กับ zs และ x-fi ในบอร์ดนี้แหละ

ก็เคยตามเรื่องนี้มาพักนึงเหมือนกันครับ แต่ทว่า บางคนก็ไม่เป็น แต่ส่วนใหญ่เป็นนะครับ

ร้านขาย Orbit ยังบอกเลยว่า ถ้าซื้อตัวนี้ไป ห้ามใช้กับ X - Fi

ผู้มาเยือน98
    Guest

พี่ๆ อยากเปลี่ยนสายลำโพงOrbitนี่ เป็นทองแดงดีๆ ทำไงงะครับ
    ไม่เหงเหมือนของ x 3 เลย
    ด้านหลังถ้าแก้ไขเองทำไงงะครับ ทองแดง ทองแดง

ขอบคุณมากครับท่าน

เสียดาย SoundWork Digital 2.1 มั๊กๆ ย้ายบ้านตอนฝนตกแล้วโดนน้ำฝนเจ๊งไปเลยอ่ะครับ

Quote Originally Posted by For Fun View Post
    ก็เคยตามเรื่องนี้มาพักนึงเหมือนกันครับ แต่ทว่า บางคนก็ไม่เป็น แต่ส่วนใหญ่เป็นนะครับ

ร้านขาย Orbit ยังบอกเลยว่า ถ้าซื้อตัวนี้ไป ห้ามใช้กับ X - Fi
    ขอบคุณครับ

สงสัยต้องซื้อลำโพงใหม่มาไว้นั่งฟังเพลงตอนทำงานเล่นเนทซะแล้ว

แต่ที่ไม่ค่อยอยากจะซื้อลำโพงใหม่เพราะว่าลำโพงตัวนี้แฟนเก่าคนโน้นที่เสียไปแล้วซื้อให้เป้นวันเกิดอ่ะครับ ซื้อให้ตั้งแต่สมัยเรียนแล้วอ่ะครับ ไม่รู้กี่ปีแล้วอ่ะครับ แต่นานมาเลย

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน98 View Post
    พี่ๆ อยากเปลี่ยนสายลำโพงOrbitนี่ เป็นทองแดงดีๆ ทำไงงะครับ
    ไม่เหงเหมือนของ x 3 เลย
    ด้านหลังถ้าแก้ไขเองทำไงงะครับ ทองแดง ทองแดง
    รื้อตู้ Sat ออกมาเลยครับ น๊อตเยอะแต่แกะออกไม่น่าอยากครับ ใส่สายใหญ่ก็ได้ครับ แต่เวลายัดร้อยรูที่ตู้มันอาจจะฝืดๆนิสสนึง

แต่สายมันบัคกีรกับลำโพงเลยนะครับ ทำระวังหน่อยครับ

ใครมี 701 ตัวเป็นๆ เอามาแลก cambridge ผมได้

want มาก

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=180367

OverclockZone Member Chester's Avatar

701 ขายกินไป 1000 เดียวเอง(ฝาครอบมันพิการเลยให้เพื่อนมันมายกไปและ)

OverclockZone Member lolant's Avatar
    วังทองหลาง บางกะปิ

Quote Originally Posted by kirk View Post
    รื้อตู้ Sat ออกมาเลยครับ น๊อตเยอะแต่แกะออกไม่น่าอยากครับ ใส่สายใหญ่ก็ได้ครับ แต่เวลายัดร้อยรูที่ตู้มันอาจจะฝืดๆนิสสนึง

แต่สายมันบัคกีรกับลำโพงเลยนะครับ ทำระวังหน่อยครับ
    ลำโพงพวกนี้
    ถ้าทำแล้วประกันหมดใช่ปะ

2zs ผมยกออรบิท เพื่อนมาก็ ซ่าส์ตลอดครับ [ปกติใช้x3]
    ลองserchดูก็ว่าเป็นกันหลายคน ไปเคลมก็เหมือนเดิม แต่หาบุคลิคแน่นๆแบบนี้ยากอะ เปนผมก็ยอม
    Last edited by lolant; 31 Mar 2008 at 18:57:09.

Quote Originally Posted by lolant View Post
    ลำโพงพวกนี้
    ของผมวอยซ์ติดอยู่ที่น๊อตเลยอ่ะ หุหุ แต่มิใช่ปัญหา

OverclockZone Member Cruise4's Avatar
    กลางวันลาดพร้าว-กลางคืนรามอินทรา

ผมก็เป็นครับ 701 กับ 2zs มาคอนเฟิร์ม อยากเอาไปแลกกับท่าน เน็ท เหมือนกันแต่ค่าส่งคงบานตะไทเลยอ่ะท่าน

Quote Originally Posted by lolant View Post
    ลำโพงพวกนี้

2zs ผมยกออรบิท เพื่อนมาก็ ซ่าส์ตลอดครับ [ปกติใช้x3]
    ลองserchดูก็ว่าเป็นกันหลายคน ไปเคลมก็เหมือนเดิม แต่หาบุคลิคแน่นๆแบบนี้ยากอะ เปนผมก็ยอม
    เวลาเครมก็เครมแต่ตู้ Sub สิครับ ของผมใช้มา 5 ปีกว่าแล้วอ่า ก็ไม่มีปัญหาอะไรผมว่ามันไม่น่าจะเสียยากอ่ะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks