overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ขอความเห็นเกี่ยวกับการอัพเกรดนิดนึงนะครับ

OverclockZone Member

Default ขอความเห็นเกี่ยวกับการอัพเกรดนิดนึงนะครับ

คือคอมพึ่งอัพเกรดใหม่ปีที่แล้วเอง 50 ต้นๆเดือน มกราคมนี่แหละผมกะจะถามว่าถ้าผมจะใช้ต่อไปอีก

สัก 2ปีอย่างต่ำอย่างมากก็ 3 ปี แล้วค่อยอัพเกรดแบบเต็มสูทนี่มันจะคุ้มมั้ยครับเพราะผมดูกระทู้คอมแรงหรือคอมแพงมาครับทำให้ผมเปลี่ยนใจทันทีครับกะจะเล่นให้คุ้มค่าอ่ะ

ปล.ที่ถามอ่ะครับเพราะอยากรู้ว่าของใน 2-3ปีข้างน่ามันน่าจะถูกลงมั้ยนะถ้าถูกลงกว่าตอนนี้ผมก็จะอัพเกรดใหม่ส่วนเกมส์ตอนนี้คงปลงแล้วล่ะไว้ตอนนู้นค่อยซื้อมาเล่น

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ดูที่ความต้องการของตัวเองล่ะครับ ว่าี้คุณพอใจสเป็คปัจจุบันขนาดไหน

จะให้มองไกลๆไม่ได้ เพราะมันคือเทคโนโลยี เรื่องราคาก็คาดเดายากครับ
    2ปีก่อนผมซื้อแรม 2gb ราคา 7990บาท ตอนนี้เหลือ 1200บาท คาดไม่ถึงจริงๆว่าจะเป็นไปได้

คอมผมใช้มาสองปีกว่า(นานกว่าคุณปีนึง) เปลี่ยนแค่การ์ดจออย่างเดียว (7600GS>7900GS)
    นอกนั้นยังไม่เปลี่ยน เพราะยังใช้งานได้สบายๆ แต่ผมคิดว่ากลางปีนี้จะเปลี่ยนบางอย่าง ตามการใช้งานของผม

สเป็ค

cpu e6300
    m/b p5b
    ram 2gb 667
    hdd 160gb
    vga 7900gs

ดูตามสถานการณ์ปัจจุบันดีกว่าครับ ใช้ตามความต้องการอย่างพอเพียง

OverclockZone Member

จริงๆผมจะเอาเล่นเกมส์นะแต่ตอนนี้อยากเก็บเงินซื้อเบสมาเล่นพอดีมีพี่เล่นกีตาร์แล้วอ่าแต่คิดอีกทีเกมส์กุก็อยากเล่นคิดหนักจริงๆ

ปล.ขอพูดเป็นกันเองนิดๆนะครับ

OverclockZone Member rabeer's Avatar

Talking

*การจะตามคอมพ์หรือเทคโนโลยีนั้นต้องอาศัยความพยายามและเงินมากมายเลยนะครับ ถ้าซื้อเก็บทีละชิ้นมันก็เก่าแล้ว อย่างผมใช้ตามที่ลงไว้ ไม่กล้า Clock เลยก็มันหมดประกันแล้ว แต่ก็คิดจะทำ CPU COOLING ใหม่ จะได้อยู่นานๆ

CPU P4 2.8 GHz HT
    MB Asrock P865 SE
    RAM Corsair 1 GB Twin DDR400
    VGA Gigabyte FX5200

Optical Liteon combo
    Display Phillip CRT 15"
    PSU Tsunami 400W
    Case Normal ATX
    K/M Basic
    Speaker Sony Headphone HiFi MDR-XD300

**หากคิดจะซื้อคอมพ์เก็บตังค์เถอะครับ แล้วก็ก็บข้อมูลไว้บ้าง เมื่อไหร่พร้อมก็ซื้อเลย ทั้งชุด แต่ก็ 4 หัวเรือใหญ่เท่านั้น CPU M/B RAM VGA นอกนั้นยังใช้ได้ก็ใช้ไปก่อนครับ

******หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ

OverclockZone Member ด.ช.อื๋อ's Avatar
    เต็งหนาม พิษโลก

ไม่ต้องห่วงครับ ราคามันลดลงแน่นอน

เพราะเทคโน มันมีมาใหม่เรื่อยๆ อันเก่าๆก็ต้องตกรุ่นเป็นธรรมดา

เอาเป็นว่า ใช้ไปก่อนละกันครับ เอาตังไปสอยเบสมาเล่นว่างๆก็ดีครับ

หรือถ้าอยากเล่นเกม ก็หาสอยการ์ดจอพวกรุ่นๆ อย่าง 8600GT มาเล่นไปก่อนก็ได้ เพราะคงอีกนานเลยครับ ก่า 8600GT จะกลายเป็น Minimum Requirement ของเกมส์ใหม่ๆ

OverclockZone Member CootLin's Avatar

ถ้าจะอัปเครื่องเพื่อไว้ซัก ครึ่งปีก็เกินพอแล้วครับ ซังเกตุดูราคาขาย ส่วนต่างจองอุปกรณ์คอมดูครับ ครึ่งปีเปลี่ยนที่ได้ใช้ของใหม่ด้วย

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

กีต้าร์ผมก็เล่นเหมือนกัน แต่มันซื้อทีเดียวจบได้ ไม่ต้องมาอัพเดทกันรายวันเหมือนคอมน่ะครับ เทียบกันคงไม่ได้

คิดจะเล่นเกมบนคอมก็ต้องหนักใจเรื่องเงินล่ะนะ ถ้าไม่อยากเปลืองมากก็เล่น คอนโซล xbox360 โลด

Bookmarks

Bookmarks