Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ Shader Clock ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ Shader Clock ครับ

ผมอ่านบทความในนิตยสารฉบับหนึ่งแล้วเห็นความแตกต่างดังนี้ครับ
    Shader Clock ของ ATI จะเท่ากับ Core Clock เลย
    Shader Clock ของ Nvdia จะมีประมาณ 2 เท่าของ Core Clock
    ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นครับ
    แล้วผมเคยได้ยินว่า Shader Clock ไม่สามารถ Overclock ได้ แต่พอมาอ่านบทความของนิตยสารชื่อดังฉบับหนึ่งเขาทดสอบ 8800 Ultra ด้วยการ OverClock จาก 650/1500/1100 ไปที่ 800/1700/1200(โดยประมาณเพราะจำไม่ได้) ก็เลยสงสัยว่า Shader Clock มันสามารถ OverClock ได้ด้วยหรอเนี่ย

เทคโนโลยีการผลิตในส่วนของ Shader ของทั้งสองค่ายคงแตกต่างกันมั้งงับ....
    แต่ของ nvidia สามารถปลดล็อก และสั่ง OC ได้โดยอิสระงับ
    แต่ ati นี่ยังไม่เคยเห็นแฮะ

Comment

8600 gt ของผม ใช้ riva turner ลาก shader จนสุดกรอบ เลยครับ เทส 3dmark 06 ผ่านไม่มีปัญหา score
      ทะลุ 6500 เลย

Comment

สงสัยกระทู้นี้ต้องอัญเชิญ ขา OC การ์ดจอ ATI และ NVIDIA มาแล้วล่ะ

Comment

ว้าว ว้าว ว้าวววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว

Comment

GF เพิ้มได้แน่ๆคัฟ แต่ ATI รู้สึกจะไม่ได้นะ ตอนใช้ 3870

Comment

Working...
            X