Announcement

Collapse
No announcement yet.

เป็นไปได้ไหมครับ ที่ sink จะเกิดอาการเสื่อมสภาพ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เป็นไปได้ไหมครับ ที่ sink จะเกิดอาการเสื่อมสภาพ

จากกระทู้ผม 2 กระทู้นี้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=183061
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=182003

วันนี้ท่าน nu_loso ได้มาลองเทสต์ที่บ้านผม โดยใช้ซิ้ง Tuniq 120 ปรากฏว่าความร้อนได้ลดลงไปค่อนข้างเยอะ ซึ่งปกติผมใช้ซิ้ง ninja+

เลยเกิดข้อสงสัยว่า จะเป็นไปได้ไหมครับ ที่ ninja+ ของผมจะเสื่อมสภาพ ทำให้การระบายความร้อนได้ไม่ดี ถ้าเป็นอย่างนี้ทางผู้ขาย ตัวแทนจำหน่าย หรือผู้ผลิตจะต้องรับผิดชอบไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านทีเสียสละเวลามาตอบครับ

และขอกราบขอบพระคุณท่าน nu_loso ที่เสียเวลามาลองเทสต์ที่บ้านผมครับ

สงสัยว่านินจา+ มันหน้าตาแบบไหนอ่ะครับ

ผมว่ามันน่าจะเกินมาจากว่าซิงค์มันหนักหรือเปล่า แล้วใช้ไปตั้งนานจึงทำให้ขาล๊อกไม่แน่นเท่าเดิม เนื่องจากซิงค์หลายๆรุ่นอาศัยแรงกดที่แน่นๆเพื่อประสิทธิภาพในการระบายความร้อนครับ

หรืออาจจะเกิดมาจากการถอดเข้าถอดออกบ่อยๆทำให้ฐานมันมีรอยไม่เรียบเหมือนเดิมการถ่ายเถความร้อนถึงได้แย่ลง

หรือว่าถอดเข้าถอดออกโดยการจับที่ตัวซิงค์ Fin ที่เชื่อมตามท่อ Heatpipes ได้เกิดขยับทำให้ไม่ติดกันเหมือนเดิม การถ่ายความร้อนแย่ลง

อาจจะเป็นจากการที่ใช้งานมานานทำให้มีฝุ่นเกาะ แล้วยิ่งอากาศในบ้านเราร้อนชื้นในอากาศมันไม่ได้มีแค่ฝุ่นแต่มันมีความชื้นด้วย เมื่อ ฝุ่น+ความชื้นมาเกาะที่ Fins เลยทำให้ลมมีผ่าน Fins ทำได้แย่ลง

Comment

ฝุ่นเกาะเนี่ยตัวดีเลย
      ผมใช้ Tt ตัวฟ้าๆอยู่จำไม่ได้แล้วรุ่นอะไร
      ว่างๆเอามืออังลมหลังFinดู ทำไมมันออกน้อยจัง
      พัดลมก็ออกจะแรง ถอดพัดลมออกมาดูเท่านั้นแหละครับ
      ตันเกือบทุกFin...

Comment

นินจาฟินไม่ถี่ครับ ***งมาก ๆ

เรื่องแรงกด อาจจะใช่นะครับ แต่ผมลองดูกับซิลิโคนดูแล้ว มันก็กระจายทั่วดีนะครับ

ตอนนี้ผมติดต่อกับทางผู้ขายซิ้งนินจาให้ผม เขายินดีเปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะหายหรือเปล่าอีกนั่นแล

Comment

จะเสื่อมเนื่องจากคราบฝุ่น คราบสกปรกเสียมากกว่าครับ นำมาทำความสะอาดก็จะดีดีขึ้นครับ และอีกอย่างลองดูที่ตัวพัดลมด้วยครับ

Comment

เหอๆ

Comment

เป็ด ก๊าบๆ
              Attached Files

Comment

Originally posted by kirk View Post
                เป็ด ก๊าบๆ

Comment

หากพูดถึง วัสดุ หรือขิ้นงานที่เป้นชิงค์ การเสือมคงเป็นไปได้ยากหรือน้อยมาก
                  เป้นห่วงเรื่องคราบฝุ่นที่มาติด ดีกว่าครับอันนั้นจะทำให้ระบายไม่ดีเเน่นอน รวมทั้งพัดลมเองก็เป้นสวนสำคัญเหมือนกันนะคับ อาจจะทำงานผิดปกติก้อได้นะคับ ลองๆๆเข็คดู

Comment

ถ้าเป็นแอร์บ้าน เสื่อม = ล่วง ซึม ตันล้างได้
                    คอมนี้ไม่รู้อะ นินจาตัวเล็กใช่รึป้าว ถ้าตัวนนี้ก็มิน่าแปลกเพราะ เย็นกว่าซิ้งเดิมๆๆไม่เท่าไร

Comment

ฝุ่นเก่าะ ได้ครับ
                      silicone แห้งเกาะ ได้ครับ
                      โลหะไม่เสื่อมหรอกครับ
                      ก่อนถอด อุ่นเครื่องด้วยครับ ระวัง CPU ติดมากับ sink ครับ

Comment

ระวังนินจาหายตัวหนีนะครับ

Comment

คือถ้าการระบายความร้อนทำได้แย่ลงผมว่าสิ่งที่เสื่อมจริงๆน่ะมันจะเป็น ซิลิโคนมากกว่านะครับ

รองลงมาก็เป็นรอบของพัดลมที่ตกลงไปตามสภาพอายุการใช้งานน่ะครับ

Comment

Originally posted by cmo View Post
                            ระวังนินจาหายตัวหนีนะครับ

Comment

สงสัยไปป์จะรั่ว ไม่ก็ลืมอัดตัวถ่ายความร้อนมา

Comment

Working...
                              X