overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ประกอบเองจะพังไหม ? ? ?

OverclockZone Member pipeja's Avatar

Default ประกอบเองจะพังไหม ? ? ?

ถ้าผมเดินไปพันทิพ ละจะไปซื้อคอมใหม่

ผมจัดสเปกไว้แล้ว ผมหาซื้อของได้ครบแล้ว

แล้วผมจะประกอบเอง หรือให้ที่ร้านประกอบดีครับ

แล้วถ้าให้ร้านประกอบ จะให้ร้านไหนดีครับที่ไว้ใจได้อะครับ

OverclockZone Member rabeer's Avatar

Talking ครั้งแรก...ได้ประสบการณ์ที่ดีนะ

******ยังไม่เคยเหรอครับเนี่ย ไม่ต้องอายครับ คงต้องไปขึ้นครูที่ร้านละครับ

*ล้อเล่นๆ ให้ร้านประกอบดีกว่าครับ ไปวันว่างๆ เรานั่งดูไปด้วย ไม่รู้ก็ถามเค้าด้วย ได้ความรู้อีกนา แถมเค้าก็ค่อยๆประกอบนิ(เราคุมเชิงก่อน)*

*ครั้งต่อไปก็เปิดซิงได้แล้ว(แกะกล่องประกอบเอง...มันนะ...อ๊างงงงง)

OverclockZone Member neocung's Avatar

ผมว่าให้เค้าประกอบให้ก่อน
    แล้วเราค่อยกลับมาถอดที่บ้าน ละก็ประกอบใหม่ อิอิ

เวลาถอดมันง่ายกว่าประกอบเยอะเลยนะ ผมว่า

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ให้ประกอบให้ครับเทสสินค้าในตัว ไม่เสียเวลาถ้าของชิ้นใดมีปัญหา อยากลองวิชา นะไม่ยากครับ เอามารื้อประกอบเองที่บ้านก็ได้

OverclockZone Member pipeja's Avatar

แล้วถ้าเขาประกอบให้เราเสดแล้ว เราควรจะเชคอะไรตรงไหนมั่งครับ

แล้วถ้าผมนั่งดูเขาประกอบเขาจะรนไหมครับ กลัวเขารนแล้วทำของตกง่ะ

และร้านไหนที่น่าไว้ใจมั่งอ่าครับ แบบว่า คุยรู้เรื่อง แล้วไม่ย้อม ไม่เอาเปรียบอ่าครับ

ขอบคุงมากงับ

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

ช่างเขาชำนาญแล้วครับ ไม่รนหรอก พอเขาประกอบเสดก็ให้เขากดสวิดเปิดให้ดูว่า boot ได้มั้ย
    เบื้องต้นก็ถือว่าเครื่องใช้ได้แล้ว ทีเ่หลือไปลงโปรแกรมเองให้เสดแล้ว ลองเล่นๆไปสักพักว่านิ่งมั้ย
    ถ้ามีไรเสียเด๊วก็จะรู้ครับ เดินพันทิพย์ก็ลองไปดู JEDI เวลาเขาประกอบสิครับ ลูกค้านั่งจ้องส่วนใหญ่

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

หากเป็นคอมเครื่องที่สองลองประกอบเองดูครับ

OverclockZone Member ampawanmad's Avatar

ช่างที่มาประกอบให้ส่วนมากมืออาชีพครับมีทั้งพวกมือปืนรับจ้างและช่างประจำ...คุยไปประกอบไป..ช่างเขาไม่เครียดหรอกครับ....แต่ต้องบอกเขาด้วยว่าขอดูเปนความรุงับมะได้มาเร่ง - -*

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ประกอบเสร็จเขาก็จะเช็คอุปกรณ์ให้อยู่แล้วครับ

OverclockZone Member ccr2202's Avatar

ผมก็อาศัยแบบ ครูลักพักจำน่ะครับ อยู่ตจว. ตอนซื้อตัวแรก ร้านให้กลับบ้านแล้วค่อยมารับ
    ผมคนไม่เป็น... เลยทดลองนู่นนี่เครื่องเลยแฮ๊งคประจำ์ ยกกลับไปมาระหว่างร้านกับบ้าน
    จนที่ร้านส่ายหัว พร้อมกับห้ามผมไปทำอะไรคอมพ์แบบแปลกๆอีก แต่ผมว่าไม่แปลกนะ
    ผมแค่จำผิดแล้วก็ลบ...แล้วก็เพี้ยน ตอนนี้เลยใช้วิธีจดในการทำอะไรลงไป ผมเคยทำจนคอมพ์
    เงียบสนิท เมื่อก่อนไม่รู้เรื่องไดร์ว่งไดร์เวอร์อะไรหรอก ก็เห็นๆว่าอุปกรณ์ยังอยู่ครบ แล้วก็ปรกติ
    มันจะเสียได้ยังไงหว่า ไหม้ก็ไม่ไหม้ ประสพการณ์ร้ายแรงมาก กับกระเป๋าเงิน แต่ตอนนี้พอถูไถนิดๆ
    เคยถอดฝาคอมพ์ออกมา แล้วใช้แปรงปัดๆ เช็ดโน่นเช็ดนี่ อ้าว แล้วสายนี่มันหลุดออกมาจากไหนนี่
    เป็นสายเล็กๆแล้วกระจายกันอีก(สายusb มั๊ง) ก็เสียบต่อไปที่เห็นว่ามันน่าจะใช่ ผลคือแฟรชเจ๊งไปอัน
    หนึ่ง ตอนนี้ก็ยังไม่ค่อยเป็นครับ ได้แค่เปลี่ยนการ์ดจอกับเปลี่ยนแรม

OverclockZone Member ccr2202's Avatar

ส่งรูปนิด

เอ๊ารูปหาย นี่ล่ะมือใหม่แท้จริง เศร้า??
    รูป รูป

ชุดนี้เป็นชุดที่คุณวิกรณ์์ืแนะนำครับ เพิ่งเปลี่ยนได้ไม่ถึงเดือน ทำงานด้านcadกับsolid work
    ในแบบพื้นฐานได้ดีกว่าเครื่องเดิมมากๆครับ ก็ต้องขอขอบคุณคุณวิกรณ์ครับ

อ่าๆ มะวานผมได้ลื้อคอมเครื่องเก่าที่ใกล้พังมาอ่าครับ

ละลองประกอบเข้าไปใหม่ดู

สรุปว่า ไฟหน้าเครื่องหายครับ

เหลือแต่ไฟฮาทดิส ที่มันกระพิบๆอ่าครับ ละก้อ งงๆ กับสายไฟที่มันเปนอันเล็กๆ ที่เสียบจาก เคสไปเมนบอดอ่าครับ

มันมะได้ง่ายอย่างที่คิดเลยหงะ หุหุ ยังไงก้อขอบึรที่ท่านมากๆเลยครับ

วันพุดนี้จาไปเอาคอมคู่ชีพเครื่องใหม่มาประจำการละครับ

ขอบคุงมากค๊าบ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

เก็บสายสวยจัง
    Last edited by Toffeecheese; 1 Apr 2008 at 01:21:24.

OverclockZone Member

น่าจะหาช่างที่เชี่ยวชาญด้าน Hardware มาเป็นพี่เลี้ยงข้างๆ สอนให้เราประกอบครับ จะได้เป็นและกันผิดพลาดด้วยครับ + หาหนังสือ ช่างคอมพิวเตอร์ สักเล่มมาอ่านประกอบ จะมั่นใจขึ้นครับ

Bookmarks

Bookmarks