Announcement

Collapse
No announcement yet.

++ประกอบเครื่องใหม่กับ HDD ลูกเดิม++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ++ประกอบเครื่องใหม่กับ HDD ลูกเดิม++

สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ

คือผมประกอบเครื่องใหม่โดยมีสเปคดังนี้
    AMD Athlon 4200+

M/B Asrock ALIVE NF6P-VSTA

Ram DDR2 Kingston 1 GB

โดยผมต้องการใช้ HDD ลูกเดิมจากเครื่องเก่าซึ่งเป็น Intel celeron 2.4 GHZ

M/B ECS P4VMM2

RAM DDR 1GB

อยากทราบว่าเมื่อผมนำ HDD ลูกเดิมไปต่อเข้ากับเครื่องใหม่ เครื่องมันจะเข้า Windows ได้หรือเปล่าครับ และเครื่องดันจะดีเทค อุปกรณ์ใหม่ ๆเองได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มเติม ขอความกรุณาท่านทั้งหลายช่วยชี้แนะหน่อยครับ เพิ่งประกอบเครื่องเองครั้งแรก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โอกาศ boot วินโดวส์ได้น้อยมาก
    ลองเข้า เซฟโหมดลบไดร์เวอร์ต่างๆ ของเมนบอร์ดเก่าทั้งหมดก่อนดูเผื่อจะ boot เข้าได้

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      โอกาศ boot วินโดวส์ได้น้อยมาก
      ลองเข้า เซฟโหมดลบไดร์เวอร์ต่างๆ ของเมนบอร์ดเก่าทั้งหมดก่อนดูเผื่อจะ boot เข้าได้
      คือว่าจะประกอบพรุ่งนี้แล้วน่ะครับเลยสอบถามก่อน พอดีไม่อยากลง windows ใหม่น่ะครับไม่มีทางอื่นเลยใช่ไหมครับนอกจากเข้า Safe mode (ว่าแต่มันเข้าไปลบตรงไหนอ่ะครับ)

คนสมุทปราการเหมือนกันเลยคับ ผมอยู่ฝั่งพระประแดง

Comment

เพราะไดร์เวอร์เมนบอร์เก่ากับกับไดร์เวอร์เมนบอร์ดให้อาจจะชนกันอาจจะไม่สามารถเข้าวินโดวส์ได้ (อาจจะรีสตาร์ส/บลูสกรีน)
        จึงต้องลบไดร์เวอร์เมนบอร์เก้าออกก่อนเพื่อที่จะเข้าวินโดวส์ได้ไปลงไดร์เวอร์เมนบอร์ดใหม่
        ควรเข้าไปลบใน เซฟโหมด (กด F8) ลบไดร์เวอร์เก่าออกใน Add or remove programes นะ

Comment

Boot ได้คับหาก Window ที่ท่านลงเป็นตัวเต็มไม่ใช่พวกตัดต่อ
          ของผม ยก HDD ไปเสียบเครื่องไหนก็บู๊ตได้หมดเท่าที่ลองมา
          ทั้งข้ามสายพัน และสายพันเดียวกัน แต่ผมว่าลงใหม่จะดีกว่ามั้ง
          เพราะเวลาในการ์จอ ดีเทค Hardware นานมากๆเซ็งเป็ด

Comment

แถมแต่ถ้าของท่านไม่ใช่ละก็ ตามท่าน TWK เลยคับ
            เพราะเมื่อก่อนผมใช่แผ่นWindow พันทิพย์ ไม่เค๊ย ไม่เคยเลย
            ที่จะยก HDD ไปบู๊ตเครื่องชาวบ้านได้

Comment

บูตได้ครับ จะสเปกไหน อุปกรณ์อะไรก็บูตได้ "ยกเว้น" RAID0

แต่พอบูตมาหน้าจอและทุกสิ่งทุกอย่างจะเป็นดีฟอล์ท วินฯ จะถามหาไดร์ฟเวอร์ต่างๆที่ค้นพบ และ หากมันทับซ้อนกับของเดิม อาจจะรวนเอาง่ายๆ รวมทั้งโปรแกรมบางโปรแกรมที่ต้องใช้ร่วมกับอุปกรณ์ ก็จะเอ๋อ ใช้งานไม่ได้ไปด้วย

Comment

ผมคงต้องทำตามที่ท่าน TWK ตอบก่อนล่ะครับเพือความปลอดภัยของข้อมูลใน HDD

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ถ้ามีวิธีการอื่นๆ ก็แนะนำได้นะครับ ผมถือว่าทุกการแนะนำคือความรุ้ครับ

Comment

ก่อนจะทำอะไร ถ้าคิดว่าข้อมูลในดิสก์สำคัญมาก แบ็คอัพไว้หน่อยดีกว่านะครับ

Comment

Working...
                  X