overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: แง๊กZalman9500พัดลมเสีย ขอคำแนะนำครับ

OverclockZone Member m4dm4xz's Avatar
    Muehlheim am Main

Arrow แง๊กZalman9500พัดลมเสีย ขอคำแนะนำครับ

หวัดดีครับ
    ผมใช้ Duo Core พัดลม ของ Zalman 9500 อืมม ก็ใช้ดีมาระยะหนึ่งครับ
    ตอนนี้น่าจะเกือบปีหนึ่งแล้วร่ะครับ (ยังไม่ถึงเหอๆ ก็งอแงซะร่ะ)
    เหตุผลหลักเป็นที่สิ่งแดล้อม อันนี้สรุปได้คร่าวๆ
    บ้านผมอยู่ใกล้โรงงานทราย (ฝุ่นเยอะมากๆ ขนาดเช็ดถูทั้งบ้านวันนี้....พรุ่งนี้ตื่นมา เอานิ้วบาดตามตู้ฝุ่นป่าน)
    เหอะๆ เลยทำให้ ตัวพัดลมมีปัญหา(ไม่หมุนแล้ว*0*)อืมมปัญหาคือตอนนี้ ต้องเปลี่ยนพัดลม
    แล้วมันจะมีขายรึป่าวครับ (คนที่เคยเห็นหรือมีประสบการณ์ช่วยแนะด้วยครับ^^)
    แล้วถ้าหาก ของZalman ไม่มีเปลี่ยน ก็ คิดว่า Case Fan มาโมติดเอง ใครมีคำแนะนำดีๆ ก็ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ^^

---

-=`โม New Fan ซิ้งZalman9500LED`=-

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=189080

-=`Clean Zalman9500LED + Wet Tamarind formula`=-

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=189131
    Last edited by m4dm4xz; 12 Apr 2008 at 00:38:23.

OverclockZone Member zman's Avatar

น่าจะต้องโม.................... ลองถอดมาหยอดน้ำมันหล่อลื่นดูก่อนก้อได้ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เอาพัดลม 80มม. ธรรมดามามัดติดโลด หน้า/หลัง เย็นๆ 555 ของเก่าก็แกะออก นะ หิหิหิ

OverclockZone Member m4dm4xz's Avatar

Question

Quote Originally Posted by zman View Post
    น่าจะต้องโม.................... ลองถอดมาหยอดน้ำมันหล่อลื่นดูก่อนก้อได้ครับ
    อืมม คือว่าติดแง๊กแล้วครับ พอดีหยุดใช้ไปนานอ่ะ (4เดือนก่า)พอกลับมา เดียวจอฟ้า เดียวจอฟ้า- -*เลยเปิดเคสดู อ่าจ๊ะเอ๋ พัดลมCPU ไม่หมุน คงร้อนมากจน เอ๋อๆ ร่ะมั้งครับ เหอๆ (สันนิฐาน)

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เอาพัดลม 80มม. ธรรมดามามัดติดโลด หน้า/หลัง เย็นๆ 555 ของเก่าก็แกะออก นะ หิหิหิ
    อ่า ติดหน้าหลังเลยหรอท่าน TWK. (หมายถึงว่าติดตัวซิ้งเลยหรอ o.O) เหอๆ
    แล้วเวลาติดนี่เอาน็อตยาวมาหมุนติดซิ้งเลยใช่ไหมครับ เหอะๆไม่เคยทำไม่รู็้จริงๆครับ
    ไม่รู้ว่ามันจาร้อนแล้ว ตัวพัดลมละลายรึป่าวอ่า- -* หรือว่าต้องโมอย่างงัยอ่ะครับ

ช่วยชี้แนะด้วยครับ พรุ่งนี้ไปซื้อพัดลมร่ะ เหอๆ

แล้วก็ขอขอบคุณ คุณ zman และ TWK. ด้วยน่ะครับ

อย่างงัยก้อ....ใครมีประะสบารณ์โมๆ Fan + Sink CPU ก็มาช่วยหน่อยน่ะครับ ^^
    Last edited by m4dm4xz; 31 Mar 2008 at 18:43:26.

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

มันเป้นบอลแบร์ริ่ง ยิ่งหยอดน้ำมัน ผมว่าลูกปืนมันยิ่งเดี้ยงไปใหญ่....ถ้าเป้นบู้ชก้ว่าไปอย่าง...

Lightbulb

Quote Originally Posted by armyman View Post
    มันเป้นบอลแบร์ริ่ง ยิ่งหยอดน้ำมัน ผมว่าลูกปืนมันยิ่งเดี้ยงไปใหญ่....ถ้าเป้นบู้ชก้ว่าไปอย่าง...
    อ่าระยะสั้นเห็นผลหากหยอดน้ำมัน ระยะยาวอาจหนืดได้ จิงๆ แล้วพวกแบริ่งใช้จารบีอัด แต่นี่มันเล็ก
    จะใส่ได้ยาก และส่วนใหญ่ก็ไม่ใส่กันด้วย อาศัยจากโรงงานใช้ยาว (อย่างผมแล้วก็เจ๋ง*-* เพราะมีฝุ่น+ขาดการดูแล)

อืมมงัยก็ ขอบคุณที่มาเยือนกระทู้นี้ครับ ^^

OverclockZone Member signinter's Avatar

เปลี่ยนใหม่ดีกว่า
    เดี๋ยวร้อนมาก CPU จะไปด้วยอีกตัวนะจ๊ะ

Question

แง้วๆ โมๆ ต้องโม ไหม้งานนี้ก็ต้องถอยใหม่สถานเดียว
    ล้อเล่งน๊าาา คือจิงๆแล้วไม่ได้คล๊อกไรมากมายหรอกน่ะ จึงไม่ห่วงเรื่องนี้สักเท่าไรหรอก
    แต่มันเป็นตระกูล Pentium D นี่สิ เหตุผลหลักๆ ในสมัยก่อน ที่ซื้อซิ้งมาก็เพราะมันร้อนและเสียงดังมาก
    (ดังยิ่งก่าเครื่องเป่าผมของแม่เสียอีก วู๊มมมมมมมมมมม ที่แรกก็คิดว่ามีเครื่องโรตารี่ของรถยนต์ในเคสเสียอีก o.O)เหอๆ นั่นเป็นที่มาของ 9500LED...

OverclockZone Member edd's Avatar

หาพัดลมขนาด90mnมาเปลี่ยนเลยครับแล้วใช้ฐานยึดพัดลมอันเก่า

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=152967

Lightbulb

ว้าวว ขอบคุณ คุณ edd น่ะครับที่นำของดีๆมาฝากชมกาน (พลาดตอน search ไปได้งัยเนี่ย)
    ว่าแต่ล้างน้ำมะขามนี่จะดีขนาดไหนนาหลังทำความสะอาดไปอ่านะ สงสัยต้องลองเหอๆ ....
    อ่ะ เข้าเรื่องของ สรุปคือต้องแกะและตัดแกนเก่าออกเลยใช่ไหม เหอๆ โมโหด - -*...
    ลองเอาไปดูกานแบบดังเดิม + แกนทองแดง
    รูป รูป

OverclockZone Member edd's Avatar

ใช่เลยครับฐานรองพัดลมอันใสๆ หรือว่าจะทำขึ้นมาไหม่เลยก็ได้ครับใช้อคิลิสทำ ถ้าคุณพอจะหาอคิลิคได้ฟรีๆ <ถ้าจะไปซื้อไหม่เพื่อที่จะมาตัดไปใช้แค่2cmมันก็ไม่คุ้มเท่าไหร่>

ส่วนพัดลม นี้ก้เลือกเอาตามใจเลยครับ ในสเป็คมันบอกว่าเป็นขนาด 90 mn ยังไงคุณก้ลองเอาพัดลมที่เสียไปลองทาบกันดูครับ

พัดลมนี้เอาที่มันเป็นหัว 3 พินมาเลยก็ดีครับจะได้เสียบลง mb ได้เลย

Question

งับจาลองดูงับ Silent Cat จะเอาอยู๋ไหมน๊าา

กระทู้ นี้ขอปล่อยตกครับ.... เดียวจะตั้งใหม่เป็น โม New Fan Zalman9500LED + Clean "มะขาม" Potion ^^

-=`โม New Fan ซิ้งZalman9500LED`=-

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=189080

-=`Clean Zalman9500LED + Wet Tamarind formula`=-

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=189131
    Last edited by m4dm4xz; 12 Apr 2008 at 00:37:58.

Bookmarks

Bookmarks