Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel 775 CLUB ชมรมคนรัก 775 เกาเก๋าแต่ยังไฟแรง ร่วมแชร์ประสบการณ์ พูดคุยกันได้ที่นี่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

บอกไว้ก่อนน่ะคับ 775 ลองได้ เเต่เลิกยาก

Comment

Originally posted by hanaka2525 View Post
      บอกไว้ก่อนน่ะคับ 775 ลองได้ เเต่เลิกยาก
      น่านเข้าเส้นไปแล้วละสิ

Comment

Originally posted by alien28 View Post
        ผมว่าไหนๆ คลับนี้ก็เป็นส่วนหนึ่งของ OverclockZone แล้ว ลองมารายงาน สเป็คเครื่อง 775 ที่ลากๆกันอยู่ดีมั้ยครับ
        อย่างเช่น

เมื่อคืนผมก็เพิ่งจัด Q9550 ลงบนบอร์ด P5Q Deluxe แต่พอดีไม่ได้จับหน้าจอไว้
        ก็รีบๆ ก็เลยตั้งเกือบทุกอย่างออโต้หมด ก็วิ่งเรื่อยๆ มาเอื่อยๆไปที่ 3.4 GHz

MB : P5Q Deluxe
        CPU : Q9550 @ 3.4 GHz Stepping: E0
        RAM : G.Skill DDR2 4GB 4-4-4-12 run @ 5-5-5-13
        VGA : HD5850 (Ref.)
        HeatSink : Scythe รุ่นไหนไม่รุ พัดลมบานๆ ใหญ่ๆ รอบต่ำ เดินเงียบ
        PSU : Scythe 500 W 80+

แล้วก็ข้อมูลการตั้งค่า BIOS ในการ Overclock โดยเฉพาะค่าสำคัญๆ (ผมเอา BIOS ของ AMI เป็นหลัก ส่วนตัวอื่นอย่าง Pheonix อาจจะค่าเดียวกัน แต่เรียกชื่อต่างกัน)

ข้อมูลการตั้งของส่วน BIOS ผมตั้งค่า (ณ ตอนนี้ ส่วนใหญ่ Auto) ก็มีตามนี้
        FSB Frequency : 400 MHz
        PCIe Frequency : 101 MHz
        FSB strap to North Bridge : 333 MHz
        DRAM Frequency : Auto (400 MHz ; FSBRAM = 1:1)
        DRAM Timing : Auto (5-5-5-13)

Ai Clock Twister : Strong

CPU Voltage : Auto
        CPU GTL Voltage Ref.(0/2) : Auto
        CPU GTL Voltage Ref(1/3) : Auto
        CPU PLL Voltage : Auto (ค่านี้ปกติตั้งที่ 1.54)
        FSB Termination Voltage : Auto (ค่านี้ปกติต้ังที่ 1.24)
        DRAM Voltage : Auto (แต่ถ้าจะวิ่งเกิน 800 MHz แรมตัวนี้มีสเป็คสามารถปรับไปได้ที่ 2.1 Volt)
        NB Voltage : Auto
        NB GTL Referenece : Auto
        SB Voltage : Auto
        PCIE SATA Voltage : Auto

Load-Line Callibration : Auto
        CPU Spread Spectrum : Disabled
        CPU Margin Enhancement : Performance

ท่าน Lektiew ครับ หากไม่เป็นการรบกวนไปนัก ขอค่าไบออสเซ็ตติ้งในส่วนของ Tweking มาแบ่งปันด้วยจะได้มั้ยครับ หรือว่าตัว Maximus II Formula มันมี Profile มาให้เลือกไว้อยู่แล้ว
        (ตามค่าที่แสดงข้างบนเลยครับ)
        ท่านลืมตัว x

Comment

Originally posted by nattapong_tiry View Post
          QX6800 ขอเข้าด้วยคน ครับ

ตอนนี้กำลังรวมร่างอดีตเทพ ของยังมาไม่ครบเลย
          ยินดีต้อนรับครับท่าน ซีพียููท่านสุดยอดจริงๆ ^^

Originally posted by m1911 View Post
          ขอเข้าร่วมด้วยคนครับ E7300 กับ P4 3.0 จำรหัสไม่ได้ ใช้เล่นเน็ต ทำงานเบาๆ สบายๆ ครับ
          จะเปลี่ยนหลายทีแล้วแต่เสียดายครับ มันยังใช้งานได้ดีอยู่ก็คงต้องทนใช้ต่อไปครับ
          ยินดีต้อนรับครับผม / ครับแรงๆแบบพอเพียง ถ้าท่านใช้งานแค่ดังกล่าว ผมว่ายังอยู่ยาวครับ ^^

Originally posted by thoon View Post
          ขอร่วมด้วยคนครับ
          เป็นนักสะสม คล๊อกอะไรไม่เป็นกับเค้าหรอก
          ส่วนมากชอบเก็บบอร์ด
          cpu ก็เก็บ แต่สภาพไม่เท่าท่าน ชานนท์ แค่สวยกระดองเนี้ยก็เก็บแล้ว
          ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
          ยินดีต้อนรับครับ คุณทูน ท่านนี้เป็นไอดอลของผมเลย รอบรู้ทุกอย่าง ได้ของเทพๆทั้งนั้นสำหรับ 775 ผมขอนับถือด้วยใจเลยครับ
          เดียวถ้าผมว่างๆ ขอเชิญรุ่นพี่ cobra07 และ พี่หม่ำวงแคช เป็นการส่วนตัวเพื่อร่วมชมรมของเราครับ ^^

Originally posted by plirdplirn View Post
          p5l-mx + E6700 ขอเข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ // 3 เดือนที่แล้วได้ Q9550 E0 มาใส่ P5KPL-VM // 2 เดือนที่แล้วสะสม Q8400, E8400, EP45-UD3R ยังไม่ได้ทดลองเลยครับ // ณ ปัจจุบันได้มือ 2 มาอีกครับ ep45-ud3p + E8500 ยังใช้งานบอร์ดนี้ไม่ค่อยเป็นครับ แต่นั่งดูความงามของมันก็มีความสุขดีครับ
          ยินดีต้อนรับครับท่าน / ผมเองเหมือนกันครับ แต่ก่อนผมใช้ E6800 + P5KPL/AM-PS แล้วได้ Q9500 จากเพื่อนมา
          จึงหาบอร์ดใหญ่หน่อย P5KPL SE , P5Q PRO , EP45T UD3P ตามลำดับ เสร็จแล้วผมก็ได้รับการติดต่อที่เว็ป OCZ
          จึงได้ Q9550E0 + P5Q3 DELUXE WIFI หลังจากนั้นผมเริ่มสะสมแบบจริงจัง โดยได้มาดังนี้ตามลำดับครับ
          Q9650 , Q9400 , Q8400 , Q9450 (มีแต่ตัว) , P5Q-E , Q9450 (ครบกล่อง) , P5E3 PRO

Comment

อ่าลืมตัวคูณไปได้ไง

CPU ratio : x 8.5

ขอบคุณครับที่ช่วยเตือน

Comment

เรื่อง OC โพสมากันเลยครับ เดี่ยวคุณป้อม (alien28) ท่าน Lektiew หรือท่านอื่นๆที่มีประสบการณ์ในด้านOC จะมาให้คำตอบเองครับ

ส่วนให้ผมเป็นประธานคลับ คงมิกล้าครับ ผมความรู้น้อยด้อยปัญญา เพิ่งเก็บ775เอง ฉะนั้นผมขอให้สิทธิ์ร่วมกันเสมอภาคครับ
              ถือว่าเป็นพี่น้องกันก็ได้ครับ ช่วยๆกันไป ส่วนผมขอเป็นตัวแทนตั้งคลับ ขอตอบปัญหาเท่าที่ผมรู้ ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชมรมของเรา
              แค่นั้นพอแล้วครับ
              Last edited by chanoon; 28 Jun 2012, 20:21:02.

Comment

Originally posted by klong20 View Post
                น่านเข้าเส้นไปแล้วละสิ
                ไม่นานเกินรอคงเข้าเนื้อ

Comment

Originally posted by hanaka2525 View Post
                  555+ โพสต์นี้ เต็มสิบผมให้แปดบวกเลยครับ

Comment

BORKED
                    สำหรับ 775 ผมมีเพียงเพลงนี้บรรยายได้ดีที่สุด

775 เป็นช่วงเวลาอมตะในการเปลี่ยนนผ่าน Netburst Microarchitect มาเป็น Core Microarchitect เปลี่ยนจากการเป็นผู้ตามมาเป็นผู้นำของอินเทล
                    และเป็น socket อมตะที่มีชิพเซ็ตมากที่สุดไล่ตั้งแต่ 8XX-9XX-X48

Comment

เยี่ยม 775 เชื่อว่าหลายต่อหลายท่านยังใช้อยู่มากมาย

Comment

ขอร่วมด้วยครับ ของผม Pentium D 945 กับ asus Commando ครับ

พึ่งไปหาเก็บมา ถูกใจกว่า AMD รุ่นหลังอีกครับ

ถ้ามีโอกาสก็จะเก็บ Quad กับเขาด้วย

Comment

Originally posted by KarnRedsun View Post
                          ขอร่วมด้วยครับ ของผม Pentium D 945 กับ asus Commando ครับ

พึ่งไปหาเก็บมา ถูกใจกว่า AMD รุ่นหลังอีกครับ

ถ้ามีโอกาสก็จะเก็บ Quad กับเขาด้วย
                          Asus Commando บอร์ดสวยนะครับ ใส่ Quad ได้สบายหายห่วง
                          แต่ตอนนี้ E8400 E0 ถูกมากเลยครับ น่าเอามาจับคู่
                          ASUS Commando + E8400 E0 ^ ^
                          ป.ล. ต้องอัพไบออสใหม่นะครับ
                          Last edited by lektiew; 28 Jun 2012, 21:25:53.

Comment

ร่วมด้วยจร้าคอมเก่าแก่ ....รักตลอดไป 775

Comment

คอ 775 เหมือนกันครับ

Comment

Q9400 รายงานตัวครับ ใช้งานได้ ดี เล่นเกมได้ ดี อยู่ 775 ต่อไป

Comment

Working...
                                X