Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel 775 CLUB ชมรมคนรัก 775 เกาเก๋าแต่ยังไฟแรง ร่วมแชร์ประสบการณ์ พูดคุยกันได้ที่นี่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by golftew25 View Post
    ขอบคุณครับต้องอดใจรอให้ไหวเพราะอยากได้i3 gen8

Comment

• Originally posted by golftew25 View Post
      ขอบคุณครับต้องอดใจรอให้ไหวเพราะอยากได้i3 gen8
      ถ้าอดใจรอได้เล่นแน่นอนครับเจน8น่ะครับ แต่ถ้าใช้งานปกติ เล่นเกมส์ออนไลน์ที่ไม่สาหัสมากๆ 775นี่ก็ยังใช้ได้ดีครับ เสถียรสุดแล้วครับ

Comment

• Comment

• พี่ๆครับรบกวนขอคำชี้แนะให้ผมที่ครับ ผมอยาก upgrade CPU อ่ะครับ ความรู้ด้านนี้น้อยอ่ะครับ ลองหาข้อมูลแล้วแต่ก้องง ครับ Socket 775 LGA คือเข็มที่อยู่รอบนอก แล้วตรงกลางเขาเรียกว่าอะไรครับ แบ่งเป็น 3 แถว แถวละ 6 จุด รวมเป็น 18 แล้วถ้าเราเอา CPU มาใส่จำเป็นต้องมี 18 จุดเหมือนกันไหมครับ ใจอยากUp Intel Core 2 แต่ไม่แน่ใจว่าจะ up ได้เท่าไร หรือไม่ได้แล้ว อ่ะครับ พี่ๆ รบกวนด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by dong13 View Post
            พี่ๆครับรบกวนขอคำชี้แนะให้ผมที่ครับ ผมอยาก upgrade CPU อ่ะครับ ความรู้ด้านนี้น้อยอ่ะครับ ลองหาข้อมูลแล้วแต่ก้องง ครับ Socket 775 LGA คือเข็มที่อยู่รอบนอก แล้วตรงกลางเขาเรียกว่าอะไรครับ แบ่งเป็น 3 แถว แถวละ 6 จุด รวมเป็น 18 แล้วถ้าเราเอา CPU มาใส่จำเป็นต้องมี 18 จุดเหมือนกันไหมครับ ใจอยากUp Intel Core 2 แต่ไม่แน่ใจว่าจะ up ได้เท่าไร หรือไม่ได้แล้ว อ่ะครับ พี่ๆ รบกวนด้วยนะครับ
            [ATTACH=CONFIG]3959365[/ATTACH]
            [ATTACH=CONFIG]3959367[/ATTACH]
            [ATTACH=CONFIG]3959368[/ATTACH]
            เบื้องต้นดูจาก Chipset แล้ว คงไปต่อไม่ได้แล้วล่ะครับ เพราะ Chipset nForce4 SLI ไปได้เต็มที่ก็ Core 2 Duo E6700 กับ Core 2 Extreme X6800
            และไม่รองรับ CPU Quad Core อย่าง Core 2 Quad ด้วยครับ

ถ้ามีงบแนะนำให้ขายชุดเก่า แล้วจัดใหม่ดีกว่า อาจจะเป็น i5 2rd Gen หรือ 3rd Gen ชุดนึงรวมแรมแล้วไม่เกิน 6,000 บาท
            หรือถ้าไม่อยากเปลี่ยนแรม คงต้องหา M/B ที่รองรับแรม DDR2 จำนวน 4 Slot อาจจะเป็น Chipset P43 หรือ P45 ก็ได้
            พวกนั้นรองรับซีพียูถึงตัวท็อปอย่าง Q9650 หรือ QX9770 ได้เลย รวมๆ CPU กับ M/B แล้วประมาณ 2,500 บาทไม่เกินนี้ครับ

Comment

• สวัสดีครับทุกท่าน
              ขอรบกวนหน่อยครับ พอดีผมได้เมนบอร์ด 775 ของ ASUS รุ่น P5E3 PRO มา
              ผมอยากใส่แรม ให้เต็ม 8 กิ๊ก บัส 1600 แต่ไม่มั่นใจว่า
              ต้องใส่แบบ 2*2 4 ตัว หรือแบบ 4*2 แค่ 2 ตัว กลัวใช้ไม่ได้ครับ
              อีกอย่าง แรม บัส 1600 ตามคู่มือหายากมาก
              พี่ ๆ ท่านใดพอจะมีแรมแบบอื่นที่ไม่อยู่ในคู่มือ แต่ใช้กับบอร์ดได้บ้างครับ แนะนำทีครับ
              หากมีร้านขายรบกวนช่วยชี้เป้าทีครับ หรือพี่ ๆ ท่านใดพอจะแบ่งปันให้ผมได้บ้าง ก็จะขอบคุณมากครับ
              Last edited by mahayun; 19 Aug 2017, 23:57:25.

Comment

• Originally posted by mahayun View Post
                สวัสดีครับทุกท่าน
                ขอรบกวนหน่อยครับ พอดีผมได้เมนบอร์ด 775 ของ ASUS รุ่น P5E3 PRO มา
                ผมอยากใส่แรม ให้เต็ม 8 กิ๊ก บัส 1600 แต่ไม่มั่นใจว่า
                ต้องใส่แบบ 2*2 4 ตัว หรือแบบ 4*2 แค่ 2 ตัว กลัวใช้ไม่ได้ครับ
                อีกอย่าง แรม บัส 1600 ตามคู่มือหายากมาก
                พี่ ๆ ท่านใดพอจะมีแรมแบบอื่นที่ไม่อยู่ในคู่มือ แต่ใช้กับบอร์ดได้บ้างครับ แนะนำทีครับ
                หากมีร้านขายรบกวนช่วยชี้เป้าทีครับ หรือพี่ ๆ ท่านใดพอจะแบ่งปันให้ผมได้บ้าง ก็จะขอบคุณมาก ครับสวัสดีครับทุกท่าน
                หากมีร้านขายรบกวนช่วยชี้เป้าทีครับ หรือพี่ ๆ ท่านใดพอจะแบ่งปันให้ผมได้บ้าง ก็จะขอบคุณมาก ครับ

M/B ตัวนี้รองรับแรมแค่ 2GB / Slot เท่านั้นครับ ดังนั้นจะใส่ได้มากที่สุดก็ 8GB (2GB + 2GB + 2GB + 2GB)
                และต้องเป็นแรมแบบ Double Sided (16 chip) เท่านั้นครับ เพราะ Socket 775 ทุก Chipset ไม่รองรับแรมแบบ Single Sided (8 chip)

Comment

• เมนบอร์ด ASUS รุ่น P5P43TD PRO รองรับ แรม RAM Hyper-X DDR3(1600) 8GB. (4GBX2) Kingston (316C10FR) ตัวนี้ไหมคับ

Comment

• Originally posted by GHOST_GP View Post
                    เมนบอร์ด ASUS รุ่น P5P43TD PRO รองรับ แรม RAM Hyper-X DDR3(1600) 8GB. (4GBX2) Kingston (316C10FR) ตัวนี้ไหมคับ
                    Kingston Fury Hyper X ล็อตใหม่ เป็นแบบ Single Sided หรือ 8 Chip ทั้งหมดครับ ไม่รองรับกับ Chipset P43 แน่นอน
                    ถ้าอยากอัพเกรดแรมใหม่ มีสองทางเลือก คือ 1.หาแรมเทพๆมือสองในบอร์ดซื้อขาย 2.ซื้อแรมจีนพวก Blackberry หรือ No Brand ที่เป็นชิพ Hynix บอกคนขายว่าเอาแรม 16 Chip (แต่ราคาแพงมาก ตัวละ 1,350+)

ปล.เคยเจออยู่ร้านหนึ่งใน Pantip บางกะปิ เห็นเขาขาย Corsair Vengeance 1866MHz DDR3 รุ่นเก่าที่เป็นแบบ Double Sided อยู่ ถ้าจำไม่ผิดคู่ละประมาณ 2,800 บาทครับ (2x4GB)

Comment

• Originally posted by pastel2017 View Post
                      Kingston Fury Hyper X ล็อตใหม่ เป็นแบบ Single Sided หรือ 8 Chip ทั้งหมดครับ ไม่รองรับกับ Chipset P43 แน่นอน
                      ถ้าอยากอัพเกรดแรมใหม่ มีสองทางเลือก คือ 1.หาแรมเทพๆมือสองในบอร์ดซื้อขาย 2.ซื้อแรมจีนพวก Blackberry หรือ No Brand ที่เป็นชิพ Hynix บอกคนขายว่าเอาแรม 16 Chip (แต่ราคาแพงมาก ตัวละ 1,350+)

ปล.เคยเจออยู่ร้านหนึ่งใน Pantip บางกะปิ เห็นเขาขาย Corsair Vengeance 1866MHz DDR3 รุ่นเก่าที่เป็นแบบ Double Sided อยู่ ถ้าจำไม่ผิดคู่ละประมาณ 2,800 บาทครับ (2x4GB)
                      ขอบคุณครับ จะลองหาดูครับ

Comment

• fyo

Comment

• Originally posted by mahayun View Post
                          สวัสดีครับทุกท่าน
                          หากมีร้านขายรบกวนช่วยชี้เป้าทีครับ หรือพี่ ๆ ท่านใดพอจะแบ่งปันให้ผมได้บ้าง ก็จะขอบคุณมากครับ

Comment

• ใครสนใจถามได้ครับ
                            https://www.overclockzone.com/forums...-X5470-3-33GHz

Comment

• Originally posted by klong20 View Post
                              เห็นภาพเลย ใส่ 4*2 ได้ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

น่าจะเป็น G.Skill สีดำ ลายดาบแน่ ๆ ขอบคุณอีกครั้งครับผม

Comment

• มี 1.mb Gigabyte GA-8I945PL-G สามารถแปลงหรืออัพไบออส ใส่ cpu รุ่นไหนได้บ้างนอกจากตระกูล [775] Pentium D
                                ในเว็บใครรับซ่อมบอร์ด Asus P5Q Turbo ตอนนี้ใส่ cpu Q6600 อาการเปิดมีไฟติดที่ตัวบอร์ด แต่พัดลม CPU ไม่หมุน ผมลองเอา พาวเวอร์ซัพพลาย + การ์ด
                                จอ+แรม
                                จับออกมาเทสแยกทั้งหมดใช้งานได้ปกติครับ อาการแบบนี้เสียที่จุดไหนครับ
                                2.mb Gigabyte GA-8I945PL-G สามารถแปลงหรืออัพไบออส ใส่ cpu รุ่นไหนได้บ้างนอกจากตระกูล [775] Pentium D
                                Last edited by tanad; 21 Sep 2017, 12:47:50.

Comment

Working...
                                X