Announcement

Collapse
No announcement yet.

athlon 1800 กับ athlon x2 4200 ต่างกันมากขนาดไหนครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• athlon 1800 กับ athlon x2 4200 ต่างกันมากขนาดไหนครับ?

หลังจากที่ผมเคยขอสเปคกับผู้รู้ทุกท่านไว้แล้วครั้งหนึ่ง

ก็ได้ความรู้มาประดับรอยหยักในสมองพอสมควรครับ

แต่ทีนี้คนจ่ายตังของผมเขาสงสัยว่ามันจะต่างกันไหม

แล้วสักแค่ไหนกัน ผมเลยจนปัญญาจริงๆ จะอธิบายว่ามันมี 2 คอร์ (ถูกไหมเนี้ย)

แต่ก็ไม่รู้ว่าคอร์มันคืออะไร รู้แต่ว่ามันดีกว่า

รบกวนขอผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

น่าจะแรงกว่าไม่ต่ำกว่า2.5-3เท่าครับ

Comment

athlon ที่ว่ารุ่นไหนละครับ ถามว่า x2 4200+ ดีกว่ายังไง ก็ดีกว่าตรงที่มันมีแกนประมวลผล 2 แกน(หรือที่เรียกกันว่า Core) โดยหลักๆแล้ว มันจะช่วยกันทำงานครับ(เทคนิคในทางลึกไม่ทราบว่าแบ่งงานประมวลผล หรือต่าง core ต่างทำงาน) ที่แน่ๆเวลาเล่นเกมจะรู้สึกได้ถึงความลื่นไหลที่ต่างจาก Core เดี่ยวๆครับ แล้วมันจะเป็นสำหรับงา่นหรือผุ้ใช้แบบไหน คงจะตอบได้ว่า เหมาะกับคนที่ชอบคอมพิวเตอร์ที่เป็นมากกว่าเครื่องพิมพ์ดีดล่ะมั้งครับ

จริงๆเวลาโหลดโปรแกรมก็เห็นความแตกต่างแล้วล่ะระหว่าง core เดียวกับ dual core

Comment

สามล้อเด็ก กับ รถตุ๊กๆ(แถมยังโมเครื่องได้อีก)

Comment

Originally posted by gi_nen View Post
          athlon ที่ว่ารุ่นไหนละครับ ถามว่า x2 4200+ ดีกว่ายังไง ก็ดีกว่าตรงที่มันมีแกนประมวลผล 2 แกน(หรือที่เรียกกันว่า Core) โดยหลักๆแล้ว มันจะช่วยกันทำงานครับ(เทคนิคในทางลึกไม่ทราบว่าแบ่งงานประมวลผล หรือต่าง core ต่างทำงาน) ที่แน่ๆเวลาเล่นเกมจะรู้สึกได้ถึงความลื่นไหลที่ต่างจาก Core เดี่ยวๆครับ แล้วมันจะเป็นสำหรับงา่นหรือผุ้ใช้แบบไหน คงจะตอบได้ว่า เหมาะกับคนที่ชอบคอมพิวเตอร์ที่เป็นมากกว่าเครื่องพิมพ์ดีดล่ะมั้งครับ

จริงๆเวลาโหลดโปรแกรมก็เห็นความแตกต่างแล้วล่ะระหว่าง core เดียวกับ dual core
          AMD Athlon(tm) XP 1800+ 1.54 GHz ครับ

Comment

3เท่า โดยประมาณ

Comment

ต่างกันมากๆครับผม

Comment

ดอกฟ้า กับ ซากหมาในหลุม เลยครับ

Comment

ต่างกันจริงๆครับ

Comment

ต่างกันจนบอกไม่ถูก

Comment

ขอบคุณครับทุกคน

ได้ที่มาเรื่องนี้มาจาก Spec ของเกมส์ C&C ภาคใหม่

เรียกสเปคขั้นต่ำ Athlon 2000 ครับซึ่งมากกว่าของผมขั้นเดียวเองอ่ะ - -;

เขาเลยสงสัย เบื่อจริง พวกสงสัยเนี้ย ^^;

Comment

4200+ แรงกว่าเยอะครับ cpu 2 core เวลารันหลายๆโปรแกรมพร้อมกัน เช่น ไรท์DVD ท่องเวป ฟังเพลงจาก winamp พร้อมๆกัน ได้สบายๆ
                        ถ้าเป็น xp1800+ อาจจะหน่วงๆหรือค้างไปเลย

Comment

สองหัวเร็วจิ๊ด

ช่างเปรียบเทียบรุ่นจัง

ประมาณว่า USA กะ ติมอร์ อ่ะคับ

Comment

ต่างกันราวกับสวรรค์ชั้นดาวดึง กับนรกอ่ะครับ - -

Comment

หน้ามือ หลังตีนเลยครับ ผมรับรอง

Comment

Working...
                              X