overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: ช่วยผมด้วย ไม่ไหวแล้ว.....

OverclockZone Member MaYa's Avatar

Default ช่วยผมด้วย ไม่ไหวแล้ว.....

ขอรบกวนถามในนี้หน่อยนะครับ คือว่า

ผมซื้อ CPU แล้วก็ Mainboard มาใหม่ ก็ทำการประกอบอย่างปรกติ

พอเปิดเครื่องเท่านั้นครับ พัดลม CPU มันวิ่งเร็วสุดๆเลยครับ เสียงก็ดังด้วย

ผมต่อไม่ผิดที่แน่นอนครับ ไม่รู้มันเป็นเพราะอะไร พัดลมก็ของเดิม แท้มาจากกล่องใหม่เลย

.....ใครทรายสาเหตุช่วยผมหน่อยนะครับ กลัวมันไหม้จัง

ที่มาถามที่นี่เพราะว่าคนเล่นเยอะที่สุดครับ ขอโทษด้วยครับ อยากได้คำตอบไวไว ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member AMD's Avatar

อ่ะนะ ทาซิลิโคนรึยังครับ แนะนำ MX-1 เย็นจับใจ
    อีกอย่างเปลี่ยนซิ้งค์ก็ดีนะ
    ข้อสุดท้ายถ้าในBios มี Q-Fan ให้เข้าไป Enable แล้วมันจะลดรอบลง หรือปรับความเร็วตามความร้อนครับ ตอนนี้คุณอาจจะ ปิดมันอยู่ก็ได้นะครับ มันเลยวิ่งเต็มที่เพราะCPUมันร้อนครับ อีกอย่าง 775ถ้ามันร้อน พัดลมมันจะดังอยู่แล้วครับ ลองซื้อซิ้งค์ใหม่ดูครับ แนะนำ Arctic Cooling Freezer 7 Pro ครับ
    Last edited by AMD; 3 Dec 2006 at 01:27:24.

OverclockZone Member MaYa's Avatar

P5VDC-X ครับ ไม่ทราบว่ามี Q Fan อยู่ตรงไหนครับ

เสียงดังเอามากๆเลย ตอนนี้วิ่งอยู่ที่ 4720 รอบครับ

นี่ คู่มือครับ

http://dlsvr01.asus.com/pub/ASUS/mb/...66_p5vdc-x.pdf

ช่วยด้วยนะครับ

OverclockZone Member Peedyy01's Avatar
    รามอินทรา กม.5 (กองบินตำรวจ)

775 ดังอยุ่แล้ว อิอิ

am2ผมพัดลมยังวิ่ง4800รอบเลย แต่ไม่ค่อยดัง(มั้ง)หูไม่ดีอะ อิอิ

OverclockZone Member AMD's Avatar

Quote Originally Posted by MaYa View Post
    P5VDC-X ครับ ไม่ทราบว่ามี Q Fan อยู่ตรงไหนครับ

เสียงดังเอามากๆเลย ตอนนี้วิ่งอยู่ที่ 4720 รอบครับ

นี่ คู่มือครับ

http://dlsvr01.asus.com/pub/ASUS/mb/...66_p5vdc-x.pdf

ช่วยด้วยนะครับ
    ตอน boot เครื่องก่อนเข้าwindow ให้กด Delete ครับ จะพบBios
    น่าจะอยู่หน้าเดียวกับ Hardware Monitor มั้งครับ

Quote Originally Posted by AMD View Post
    ตอน boot เครื่องก่อนเข้าwindow ให้กด Delete ครับ จะพบBios
    น่าจะอยู่หน้าเดียวกับ Hardware Monitor มั้งครับ
    เข้าไปดูแล้วครับ CPU FAN SPEED มันปรับได้แค่ Ignore แค่นั้นเองครับ

แล้วไม่มี อันไหนที่เป็น Q Fan เลยครับ

ใครช่วยดูให้หน่อยนะครับ ยังไม่หายเลย

OverclockZone Member keang's Avatar

Quote Originally Posted by MaYa View Post
    เข้าไปดูแล้วครับ CPU FAN SPEED มันปรับได้แค่ Ignore แค่นั้นเองครับ

แล้วไม่มี อันไหนที่เป็น Q Fan เลยครับ
    เปลี่ยนจาก ignore เป็น enable ครับ

แล้วลองหาดูว่า มีอันไหนที่เป็นโหมด silent mode ก็เลือกเป็น enable ด้วย

OverclockZone Member keang's Avatar

โหลดคู่มือมาดูละ ไม่มีให้ปรับครับ

เมนอบณืดรุ่นนี้โดนตัดฟีเจอร์ปรับความเร็วรอบพัดลม

มี2ทางเลือกละมั้ง
    เปลี่ยนพัดลมที่รอบต่ำกว่าเดิม ถ้าหาไม่ได้คงต้องเปลี่ยนซิ้งใหม่ทั้งตัว
    หรือ
    ซื้อตัวปรับความเร็วมาใส่เพิ่ม

OverclockZone Member

กดปุ่ม start>programs>asus>pc probell >pc probell v1.02.01
    เลือก config > ที่แถบ conf เลือก preference ติ๊กถูกที่ Enable Q fan

ไม่เคยลงโปรแกรมตัวนี้เลย เซ็ทจากตัวโปรแกรมได้ด้วย

000
    Guest

ถ้ามีเครื่องอีกเครื่องลองถอดเปลี่ยนกันดูครับ จะได้รู้ว่เป็นที่พัดลมจิงเป่า

OverclockZone Member eit's Avatar

ลองเช็ค Fan มั่งครับ

มันไม่มี Option Q-Fan ที่บอกเลยครับ

ณ ตอนนี้มันยังดังกระหึ่มเลยครับ จะมีโอกาศที่พัดลมเสียรึเปล่าครับ เดี๋ยวว่าจะลองยืมของเพื่อนมาสับกันดู ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวไม๊ครับ

Quote Originally Posted by แอน View Post
    กดปุ่ม start>programs>asus>pc probell >pc probell v1.02.01
    เลือก config > ที่แถบ conf เลือก preference ติ๊กถูกที่ Enable Q fan

ของผมเป็น V. 1.01.10 ครับ ไม่ทราบว่าต้องอับเป็น 1.02 รึเปล่า

บางทีอาจะเป็นที่ Power ก็ได้น่า ว่าแต่พอเปิดไปแล้วมันดังตลอดเลยหรอซัก 1ชมก็ดังเท่าเดิมหรองับ

Quote Originally Posted by nirut00 View Post
    บางทีอาจะเป็นที่ Power ก็ได้น่า ว่าแต่พอเปิดไปแล้วมันดังตลอดเลยหรอซัก 1ชมก็ดังเท่าเดิมหรองับ
    ไม่ครับ แค่ Boot เข้าวินโดว์แล้วลองเปิด PC Probe ดู มันวิ่งขึ้นเรื่อยๆเลยครับ ไม่ถึง 3 นาที ไปที่ 4720 รอบครับ เสียงดังมาก เปิดไปอีก 1 ชม. ก็ยัง 4600 - 4720 อยู่ครับ

พวกตระกูล p5 ผมประกอบมาร่วม 50 ตัวและ เจอปัณหา 10 ตัวได้ ส่วนมากจะเป็นที่บอททั้งนั้น ปล พนักงาน Dcom อะ

Quote Originally Posted by nirut00 View Post
    พวกตระกูล p5 ผมประกอบมาร่วม 50 ตัวและ เจอปัณหา 10 ตัวได้ ส่วนมากจะเป็นที่บอททั้งนั้น ปล พนักงาน Dcom อะ
    แล้วรู้ไม๊ครับ ว่าผมโทรไปที่ร้านเค้าบอกมาว่าไง เค้าบอกว่าเดี๋ยวนี้ Intel เป็นแบบนี้ทั้งนั้นแหละ พัดลมวิ่งอยู่ที่ 3800 - 4700 ทุกตัว ..... แล้วผมถามว่าเสียงหละครับ ทำไมมันดังจังเค้าก็บอกว่าต้องเปลี่ยนครับ เปลี่ยนพัดลมรุ่นอื่นเอา ไม่งั้นต้องทนเสียงเอา

อาไรว่ะ.....งงเลยครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks