overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: 400D vs D60

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

Default 400D vs D60

คือมือใหม่เริ่มเล่นSLRอะครับ ระหว่างCanonEOS 400D กับ Nikon D60 เลนส์Kitทั้งคู่ เลือกตัวไหนดีครับ ราคาประกันร้านพอๆกัน 2หมื่นนิดๆ ตอนนี้ไปร้านไหนก็เชียร์400Dกันทั้นนั้น เข้าใจว่ากำลังจะตกรุ่นเพราะ450Dจะออกมา ขอความคิดเห็นหนอ่ยครับ ขอบคุณมากๆครับ
    http://www.digital2home.com/productd...e=1&p_id=32801
    http://www.digital2home.com/productd...e=1&p_id=33235

ปล. ช่วงนี้โพสถามในห้องนี้บ่อย เพราะกำลังจะซื้อกล้อง หาข้อมูลไปเรื่อยครับ อิอิ

OverclockZone Member แว่น's Avatar

ส่วนตัวเลือก D60

ชอบสี นิคอน แถมได้ใหม่กว่า

+ ได้เลน vR ด้วย

OverclockZone Member samartz's Avatar
    ปิ่นเกล้า,บางใหญ่

D60 สดใหม่กว่า ครับ.

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

ครับ แต่ส่วนตัวชอบCanonครับ ลองจับๆแล้ว ชอบมากกว่า

OverclockZone Member

d60 มีข้อจำกัดแบบเดียวกับ d40x คือใช้กับเลนส์ไม่มีมอเตอร์จะใช้ auto focus ไม่ได้
    ถ้าไม่สนใจเรื่องนี้ก็น่าใช้มาก

อ้อ ของค่าย nikon ไม่แนะนำให้ซื้อประกันร้าน
    Last edited by Guest; 1 Apr 2008 at 00:04:27.

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ยืนยันตามเดิมว่า D60 ไม่น่าเล่นครับ

OverclockZone Member decon's Avatar

ถ้ายังไม่มียี่ห้อในดวงใจเลย ต้องลองครับ

แนะนำว่า ให้ไปลองกล้องครับ เอา การ์ดไป เอง ขอลองถ่ายเลยครับ(nikon canon สว่นใหญ่จะมีตัว demo ให้ลอง)
    ผมทำตามนี้ครับตอนกำลังเลือกซื้อ
    1 ที่ ISO ต่างๆ ใล่ตั่งแต่ ต่ำสุดจนสูงสุด เพื่อเอามาเทียบ Noise
    2 เน้นถ่ายที่ ISO 100 200 400 เยอะกว่านิดนึง เพื่อดู สีสรร ของภาพ
    3 ถ่ายไล่ช่วงค่า F ตั่งแต่ต่ำสุดจนถึงประมาน F8 หรือ 11 เพื่อดูความคมชัด ของคุณภาพเลนส์
    4 ลองถ่ายหลายๆมุม ลองเข้าเมนู ต่าง

ขอโหลดลงคอมที่ร้าน หรือ กลับบ้านมาลองเปิดดูภาพ เทียบเรื่อง noise สีสรร ความคมชัด จะช่วยในการตัดสินใจได้

OverclockZone Member decon's Avatar

Quote Originally Posted by decon View Post
    ถ้ายังไม่มียี่ห้อในดวงใจเลย ต้องลองครับ

แนะนำว่า ให้ไปลองกล้องครับ เอา การ์ดไป เอง ขอลองถ่ายเลยครับ(nikon canon สว่นใหญ่จะมีตัว demo ให้ลอง)
    ผมทำตามนี้ครับตอนกำลังเลือกซื้อ
    1 ที่ ISO ต่างๆ ใล่ตั่งแต่ ต่ำสุดจนสูงสุด เพื่อเอามาเทียบ Noise
    2 เน้นถ่ายที่ ISO 100 200 400 เยอะกว่านิดนึง เพื่อดู สีสรร ของภาพ
    3 ถ่ายไล่ช่วงค่า F ตั่งแต่ต่ำสุดจนถึงประมาน F8 หรือ 11 เพื่อดูความคมชัด ของคุณภาพเลนส์
    4 ลองถ่ายหลายๆมุม ลองเข้าเมนู ต่าง

ขอโหลดลงคอมที่ร้าน หรือ กลับบ้านมาลองเปิดดูภาพ เทียบเรื่อง noise สีสรร ความคมชัด จะช่วยในการตัดสินใจได้

สำหรับผมนะ ถ้าให้เทียบ 2 ตัวนี้ 400d น่าใช้กว่าครับ
    D60 ไม่ต่างอะไรมากนักกับ D40 ออกมาฆ่าเวลาเล่นๆเท่านันเอง ยังใช้เลนส์ motor ไม่ได้

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

เรื่องแบบนี้ฟังหูไว้หูท่าจะดีกว่านะคับ

เอาที่ชอบท่าจะดีกว่า

หลักๆครับ

Canon เนียน
    Nikon คม

Canon อัด ISO สบายคับ ยามแสงไม่พอ นุ่มนิ่ม เล่นง่าย
    Nikon แสงไม่พอ แฟลช และแฟลช และ แฟลช คมกริ๊บ Feature ต้องมาหัดเล่นซักพักครับ เพราะว่าถ้าเพี้ยนก็เพี้ยนสุดๆเหมือนเดิม
    สำหรับ D60 คงกินที่ Shutter กับ บอดี้ เด่นๆที่มีมาคือ ฟังก์ชันรีทัช ฮ่าๆๆ

น่าเล่นทั้งคู่ครับ แต่ถ้าจะให้ดีไปลองเล่นทั้งคู่เลยดีกว่า ว่าตัวไหนเหมาะกับเจ้าของมากกว่า

แต่ถ้าพูดถึงประกัน Canon กินขาดดดดดดดดดด (แดg เรียบ!!!!!!)

สรุบคือ ได้มาแล้วครับ 400Dนั่นแหละ อิอิ

มือสองนะครับ บอดี้+เลนคิท18-55USM+เมม2กิ๊ก+UV Filter+กระเป๋าLoweproใบเล็ก เหลือประกันPixoneอีก8เดือน ได้มาที่15500ครับ เห็นสภาพแล้วใหม่มากครับ ไม่มีรอยเลย ลั่นชัตเตอร์ไปประมาณพันรูป ดูแล้วไม่แพงมากครับเลยตัดสินใจสอยมา แล้วก็เอาไปลองที่งานMotorshowเลย ถ่ายก็ไม่ค่อยจะเป็น เด๋วจะลงรูปให้ดู

OverclockZone Member OT's Avatar

Quote Originally Posted by golfpipo View Post
    สรุบคือ ได้มาแล้วครับ 400Dนั่นแหละ อิอิ

มือสองนะครับ บอดี้+เลนคิท18-55USM+เมม2กิ๊ก+UV Filter+กระเป๋าLoweproใบเล็ก เหลือประกันPixoneอีก8เดือน ได้มาที่15500ครับ เห็นสภาพแล้วใหม่มากครับ ไม่มีรอยเลย ลั่นชัตเตอร์ไปประมาณพันรูป ดูแล้วไม่แพงมากครับเลยตัดสินใจสอยมา แล้วก็เอาไปลองที่งานMotorshowเลย ถ่ายก็ไม่ค่อยจะเป็น เด๋วจะลงรูปให้ดู

โอ้ว ยินดีด้วยนะครับ
    ราคานี้แพงไปไหมผมไม่แน่ใจครับถ้าเป็นผมน่าจะถูกกว่านี้ผมว่า Happy กว่าครับ

มือหนึ่งของแถมเท่านี้น่าจะได้ที่ 19900 ป่ะคับ ไม่แน่ใจนะคับ

ส่วนเรื่อง 1000 รูปท่านอย่ามั่นใจครับ มันแค่เลขรัน เคลียร์กันได้ครับ

แต่ซื้อมาแล้ใช้คุ้มก็อย่าซีเรียสครับ ลุยโลดครับ รอดูผลงานนะครับ

ผู้มาเยือน0155
    Guest

ถ้าจะเล่น D60 เพิ่มตังค์ไปเล่น 450D (kiss x2) ดีกว่าตอนนี้ของประกันร้านเข้ามาแล้ว 28000 ถ้วน ได้ 18-55 IS ด้วย
    ปรกัน0 เดือนหน้า 33000-35000บาท

OverclockZone Member

ในเวป shuttle ประกันศูนย์ 29,900 (450D)

Bookmarks

Bookmarks