Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา! ดูไฟล์วิดีโอ แล้ว CPU กินไป 100%

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา! ดูไฟล์วิดีโอ แล้ว CPU กินไป 100%

อย่างที่บอกมาข้างต้นเลยครับ

เวลาผมเปิดดูหนัง/คลิบ ไม่ว่าจะเปิดโดยโปรแกรม windows media player หรือ k-lite หรือ โปรแกรมต่างๆ

จะเกิดปัญหาทันที

เครื่องจะอืดลงทันที เพราะ CPU Usage จะกินไป 100% จาก Processes โปรแกรมนั้นๆที่ใช้เปิด

อืดอย่างไรคงจะรู้กัน อืดแบบทำอะไรไม่ได้เลย ดีที่เครื่องไม่แฮงค์

ผมเลยต้องปิด Processes นั้นไปโดยปริยาย แล้วCPU ก็จะกลับคืนมาตามปกติ

แต่มีข้อสังเกตุว่า ตอนที่ผมลง k-lite อยู่นั้น ก็มีขึ้นมาอย่างนี้...

ไม่รู้จะเกี่ยวข้องกับปัญหานี้หรือไม่

ท่านผู้ใดเคยประสบปัญหาเช่นนี้ แล้วสามารถแก้ไขได้

หรือท่านใดพอทราบวิธีแก้ไข

โปรดช่วยผมทีนะครับ จะขอบคุณอย่างมาก
    Attached Files

ไฟล์ที่ลงอาจจะเสียครับ ลองโหลดใหม่ยังครับ

Comment

http://www.google.co.th/search?hl=th...cr%3DcountryTH
      ลองดุโปรแกรมพวกนี้ช่วยได้

ถ้าไม่หายน่าจะเป็นที่ตัวไวรัส รีบจัดการ

Comment

ของผมก็ขึ้นนะ แต่ผมกด YES เวลาใช้งานก็ปรกติ cpu ก็ไม่ได้ใช้งาน 100% ด้วยครับเวลาดูหนัง

Comment

อยากทราบระบบของท่านโดยคร่าวๆหน่อยครับ

Comment

เคยเป็นครับ ผมฟอแมดเครื่องใหม่เลยครับ

หายแน่นอนครับ อันนี้ผมแก้มะเปนอะเลยฟอแมด

Comment

ขอตอบรวมๆแล้วกันนะครับ

สำหรับวิธีฟอแมต ผมลองฟอแมตแล้ว ก็ยังเป็นอยู่

ลองโหลดลงใหม่ก็ลองแล้วนะครับ

โอ้ย ปวดหัว เซงมาก

เด๋วจะลองใช้ RagClean ดู

ขอบคุณสำหรับทุกความช่วยเหลือครับ

Comment

อ่าา

หรืออาจจะเป็นที่driverครับ

เพราะเห็นมี Video Controller ขึ้นเครื่องหมายตกใจ ! อยู่...
                Attached Files

Comment

Filter ของ DirectShow พังหาเวอร์ชั่นอื่นมาลงแล้วถ้าเป็นไปได้อย่าลง Player หลายตัวเกินไปเพราะ Filter อาจจะไปทำให้เกิดความเสียหายได้คล้ายๆ Error อย่างที่ จขกท ให้ดู
                  --------------------------------------------------------------------------------------------------------------
                  จขกท ลงไดร์เวอร์การ์ดจอให้ครบด้วยก็ดี
                  Last edited by windmill; 2 Apr 2008, 10:11:07. Reason: เพิ่มเติม

Comment

Working...
                  X