overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: Review: Sony T300 กล้องดิจิตอลหน้าจอสัมผัส

OverclockZone Member

Default Review: Sony T300 กล้องดิจิตอลหน้าจอสัมผัส

จากกล้องตัวเก่าที่ผมใช้อยู่ ใช้แล้วก็รู้สึกลำบากอะคับ ที่ต้องมานั่งจำปุ่มโน่นทำงานอย่างไร ปุ่มนี้ทำงานยังไง ก็เลยอยากหาหล้องตัวไหม่ที่มีปุ่มน้อยๆ ไม่ต้องการจำมากมาย ใช้งานง่ายๆ เพราะแม่ผมใช้ของเทคโนโลยีไม่ค่อยเป็นหรอกครับ
    และพอไปเจอ กล้องโซนี่ Cyber Short รุ่น DSC – T300 ด้วยดีไซง์ที่สวย และที่สำคัญ เป็นหน้าจอสัมผัสด้วย จอแสดงผลก็กว้างถึง 3.5 นิ้วเลยทีเดียว ซึ่งเวลาดูรูปภาพ ทำให้ผมดูได้อย่างสบายตา ชัดเจนมากยิ่งขึ้น ซึ่งผมถูกใจตรงนี้มากๆ เพราะจะทำให้คนในครอบครัวผม ใช้งานได้อย่างง่ายดาย มาดูตัวเครื่องกันดีกว่าครับว่าสวยขนาดไหน อิอิ

ตั้งใจวางสุดๆครับรูปนี้ ไม่รู้จะเหมือนมือโปรมั่งไหมน๋อ

ของแถมที่ผมได้มาตอนซื้อก็คือ กระเป๋ากล้อง, Sony Memory Stick 2GB, ชุดทำความสะอาดกล้อง

คราวนี้ มาดูถึงศักยภาพ ของฟังก์ชั่นของเจ้ากล้องตัวนี้ดูนะคับ ว่ามันมีดีอย่างไรผมถึงซื้อมาได้

นี่ก็ที่ HOME ครับ ก็จะมีโหมดการถ่ายให้เลือก และก็พวกไสลด์โชว์ การตั้งค่าต่างๆอะคับ

อานนี้ก็อยู่ที่ HOME เช่นกันครับ เลื่อนไปอยู่ที่ การไสลด์โชว์รูปภาพ

เด๋วจาหาว่าถ่ายภาพเคลื่อนไหวพร้อมเสียงไม่ได้ อิอิ เอามาให้ดูหน่อยละกาน

อันนี้ก็เป็นส่วนของโหมดการถ่ายอะคับ ที่ผมชอบก็โหมด smile 555 สนุกดีครับ
    โหมดนี้จาจับภาพทันที่เมื่อเห็นคนยิ้มครับ เล่นดูแล้วก็สนุกดี

ถ้าอยากเก็บภาพทะเลสวยๆก็ต้องนี่เลยครับ เน้นขอบสีฟ้าของผิวน้ำ ที่เลือกขึ้นมาเพราะผมเป็นคนชอบเที่ยวทะเลอะคับ อิอิ ส่วนตัวกานนิดนึง

ทีนี้มาดูลูกเล่นกันบ้างนะคับ

ส่วนของไสลด์ ก็สามารถใส่ลูกเล่นได้นะคับ ไม่ว่าจาเป็น ดนตรี ช่วงเวลา การเลือกโฟล์เดอร์ที่ต้องการให้โชว์

ลูกเล่นเยอะแยะมากมายครับ สามารถปรับแต่งได้โดยไม่เบื่อเลย

แต่ผมชอบการปรับแต่งอันนี้อะคับ เด๋วแสดงให้ดู

มีโหมด มาโครด้วยครับ ถ่ายได้ใกล้สุด 1 เซนติเมตรครับ

ใส่กรอบให้รูปภาพก็ได้นะคับ

อานนี้เป็นการระบายสีคับ

ออกมาก็เป็นแบบนี้ละคับ จิ้มไป 2-3 ที

สามารถเลือกรูปภาพได้ครับ ว่าต้องการให้เราจิ้มเเล้ว จะออกมาเป็นรูปอะไร

เลือกขนาดของรูปภาพได้ตามใจชอบเลยครับ อิอิ

รีวิวมาตั้งเยอะตั้งแยะแล้วครับ ถ้าใครไม่ถูกใจเจ้ากล้องตัวนี้ ก็คงจาแปลกแล้วนะครับ เพราะลูกเล่นเยอะซะขนาดนี้ ขอตบท้ายด้วยสเปคของกล้องให้ชัดเจนอีกทีแล้วกันนะคับ

กล้องขนาดเล็กบาง ความละเอียด 10.1 ล้านพิกเซล หน้าจอ LCD กว้างถึง 3.5 นิ้ว ซูมออฟติคอล 5 เท่า มีระบบป้องกันการสั่นไหว และตรวจจับใบหน้า สามารถปรับ ISO ได้สูงถึง 3200 และรุ่นนี้ยังมีเทคโนโลยี iSCN

หน่วยประมวลผล
    เซนเซอร์รับภาพ Super HAD CCD ขนาด 1/2.3 นิ้ว
    ความละเอียดใช้งาน 10.1 ล้านพิกเซล
    ความละเอียดเซนเซอร์ 10.3 ล้านพิกเซล ล้านพิกเซล
    เลนส์
    ความยาวโฟกัส 33 - 165
    รูรับแสง f/3.5 (wide) / f/4.4 (tele) - f/10.0
    ออพติคอลซูม 5
    ดิจิตอลซูม 2
    ชัตเตอร์
    ความเร็วชัตเตอร์ 1/4 - 1/1,000 sec
    ถ่ายภาพต่อเนื่อง(ปกติ) มี , 1.6 เฟรมต่อวินาที , 10ภาพ
    ถ่ายภาพต่อเนื่อง(เร็ว)
    การโฟกัส
    ชนิดโฟกัส TTL autofocus (9-point)
    ระยะโฟกัสโหมดปกติ 8 ซม.
    มาโคร 1
    ระบบเกี่ยวกับแสง
    ระบบวัดแสง 1
    ระบบชดเชยแสง -2 to +2 EV in 1/3 EV Steps
    ความไวแสง (ISO) Auto, 80, 100, 200, 400, 800, 1600, 3200
    สมดุลแสงสีขาว (WB) 10 positions
    ช่องมองภาพและ LCD
    ช่องมองภาพ ไม่มี
    ขนาดจอ LCD จอ Clear Photo LCD Plus ขนาด 3.5
    ความละเอียดจอ 230,000 พิกเซล
    การปรับตำแหน่งจอ ไม่ได้
    แฟลช
    ระบบแฟลช Auto / Flash On / Flash Off / Slow Synchro
    ระยะแฟลช Auto ISO: Wide: 0.1 - 3.5 m; Tele: 0.8 - 2.7 m
    แฟลชภายนอก ไม่มี
    ภาพเคลื่อนไหว
    ภาพเคลื่อนไหว MPEG Movie VX (Standard / Fine) และ Video Mail (160 x 112)
    ระยะเวลาบันทึกภาพเคลื่อนไหว -
    หน่วยความจำ
    หน่วยความจำภายใน 15MB
    หน่วยความจำที่ใช้ Memory Stick Duo / Pro Duo + Internal
    ไฟล์และการเชื่อมต่อ
    ไฟล์ภาพนิ่ง JPEG (EXIF 2.2)
    ไฟล์ภาพเคลื่อนไหว มี, 640 x 480, 320 x 240 @ 30 เฟรมต่อวินาที
    เชื่อมต่อคอมพิวเตอร์ USB 2.0 Hi-Speed
    เชื่อมต่อทีวี AV out (NTSC / PAL)
    อื่นๆ
    ชนิดแบตเตอรี่ Lithium ION Battery NP-BD1
    กว้าง สูง ลึก 94 x 59.3 x 21.4 มม.
    น้ำหนักตัวกล้อง 149 กรัม
    เมนูภาษาไทย มี
    อื่นๆ จับโฟกัสร้อยยิ้ม และใบหน้า, ฟังก์ชั่นตกแต่งภาพภายในตัว ,บางเล็กกะทัดรัด

ถ้ามีอะไรสงสัย รึอยากจาให้เเสดงให้ดูก็บอกกันได้นะครับ ยินดีคราฟ

OverclockZone Member ๐ผ่านมาเจอ๐'s Avatar
    ปากช่อง(ในป่าลึก)

สวยครับ แฮ่ม อยากได้400Dอยู่ เอาไว้ซูมสาวๆ อิอิ

OverclockZone Member L-D's Avatar

ดีครับ เผื่อเป็นข้อมูลสำหรับคนที่กำลังตัดสินใจซื้อ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ดีเลยครับ ผมไม่ได้จับคอมแพคมานานแล้ว...เผื่อคนที่เล่นคอมแพคจะหากล้องแบบพกสบาย ๆ สักตัว

ลูกเล่นเยอะดีนะครับ

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

สีน่ากินจัง

ค่าตัวเท่าไหร่ครับ ?

ถ้าอัพเดทราคาที่ถูกที่สุดตอนนี้ก็ที่ DC ราคา 14,790 บาทครับ
    เเต่ราคาในศูนย์ตอนนี้ประมาณ 16,500-16,990 บาทคราฟ
    ตอนผมซื้อมาราคา 15,500 คับ

เล่นง่ายดีนะคับ พ่อเเม่ผมยังชอบเลย อิอิ

OverclockZone Member jawtereman's Avatar
    UTCC หอการค้า + สะพานควาย

เยี่ยมเลย ครับ review ได้เยี่ยมเลยครับ ชอบๆๆ

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

แพง อ่ะ

มีกี่สีครับ มีเเต่สีเเดงเหรอครับ ^^

3 สีคับ สีเเดง สีเงิน เเละก็สีดำ

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

ผมว่าเหมาะกับหญิงดีนะครับสะดวกดีสีสันต์ก็โดนตา

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

แพ้ที่มืดเหมือนเดิมนะเนี่ย

T300 ถ่ายกลางวัน สดแหล่มสุดๆ

Bookmarks

Bookmarks