Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อคอมที่ JIB แล้วช่างของร้านมีสิทธิ์อะไรมาทิ้งกล่องของผมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อคอมที่ JIB แล้วช่างของร้านมีสิทธิ์อะไรมาทิ้งกล่องของผมครับ

เมื่อวานไปซื้อคอมที่พันทิป ชั้น3 เคสมีอยู่แล้ว ซื้ออุปกรณ์ใหม่ทุกอย่างที่ JIB แต่เช็คแล้ว JIBไม่มี PSU กับ การ์ดจอ(การ์ดจอมีราคาถูกกว่า แต่ไม่มีของ) ก็เลยจะไปซื้อร้านอื่นมาให้ใส่ พนักงานบอกว่า ต้องเสียค่าบริการ 100 เนื่องจาก ไม่ได้ซื้อเคสที่ร้าน ก็ตกลงราคาตามนั้น แล้วผมก็ไปซื้อ PSU ENERMAX กับการ์ดจอ ASUS 9600 ที่ TK มาให้ JIBใส่ +วางมัดจำ 1,000 บาท นัด 18.30 (ตอนนั้น 16.30) พอ ถึงเวลานัด ไปถึงยังไม่เสร็จ นั่งรออยู่ครึ่งชั่วโมง แล้วพนักงานเรียกเข้าไปเช็คเครื่อง ว่าอุปกรณ์ตรงตามตกลงหรือไม่ ก็สรุปครบ แล้วเค้าก็ส่งกล่อง แมนบอร์ด มา1กล่อง ซึ่งข้างในมี กล่อง CPU และสายไฟ+อุปกรณ์ของทุกกล่องรวมกันไว้ ผมเลยถามว่า แล้วกล่อง PSU ENERMAX กับกล่อง การ์ดจอ ASUS 9600 ที่ซื้อมาให้ใส่ล่ะ (ตอนนั้นนึกได้แค่ 2อย่างเพราะหิ้วมาเองจากร้าน TK เห็นกล่องแล้วสวยมาก โดยเฉพาะการ์ดจอ) ช่างบอกว่า ทิ้งไปหมดแล้ว ผมเลยบอกว่า ทิ้งไปได้ยังงัย นี่ผมซื้อมาให้ใส่นะ เสียค่าใส่ด้วยนะ มันไม่ใช่ของของร้านนี้นะ ช่างก็บอกว่า ปกติกล่องทิ้งหมด ผมก็เลยไปบอกพนักงานที่รับ ORDER จากผม เค้าก็บอกเดี๋ยวหาให้ แล้วก็เดินไปถามช่างข้างหลัง สรุป บอกว่ากล่องทิ้งไปแล้ว ปกติจะไม่เป็นอย่างนี้ แล้วก็ไปคุยกับพนักงาน อีก2คน ซึ่งขณะนั้น ทุ่มกว่าแล้ว ผมมีธุระต่อด้วย เลยบอกเค้าว่า หักค่าบริการ 100 ออกไปแล้วกันจะรีบด้วย แล้วผมก็หิ้วเคสคอมลงมาเอง เพราะไม่มีพนักงานคนไหนมีท่าที ที่จะเอารถเข็นมาส่งให้เลย

พอกลับบ้าน เอาคอมมาเปิด วินโดวสวยมากๆ พอลองเปิดวินแอมป์มา กดเล่นเครื่องค้างซะงั้น เลยต้องกดรีเซ็ท พอเข้าวินโดวได้ เลยลบ ช๊อคคัทของวินแอมป์ทิ้งไป ต่อจากนั้นลอง เนโร่ดีกว่า พอดับเบิ้ลคลิ๊กมา ใช้งานไม่ได้เนื่องจาก ไม่ได้ใส่ ซีเรี่ยลนัมเบอร์มาให้ สรุปวันนี้เลยลงวินโดว์ใหม่

อยากจะขอเตือน คนที่จะซื้อของร้าน JIB ถ้าจะเอากล่องของอุปกรณ์ต่างๆ ต้องกำชับพนักงานขายด้วย เนื่องจากว่า ปกติเค้าทิ้งหมดครับซึ่งไม่รู้ว่าจริงป่าว หรือพูดแก้ตัวไปอย่างงั้น (แต่ในใจผมคิดว่าช่างที่ประกอบต้องเอากล่องไปขายแล้ว) และผู้ที่ไม่มีความรู้ทางคอมพิวเตอร์เลย ควรให้ช่างลองใช้งานโปรแกรมทุกตัวด้วยครับ ไม่อย่างนั้นต้องเสียตังค์ลงโปรแกรมอีกรอบครับ
    เรื่องที่ผมเล่า เป็นความคิดส่วนตัวของผม และเป็นความจริงทุกประการครับ

******เพิ่งเติมครับ หลังใบเสร็จมันดันเขียนว่า เงื่อนไขรับประกัน ข้อ2ระบุว่า

สินค้าที่ชำรุด หรือบกพร่อมจากการใช้งานปกติ สามารถนำมาเปลี่ยนใหม่ได้ภายใน 15 วัน (กรณีมีสินค่า) โดยสินค้าต้องมีอุปกรณ์และกล่องครบสมบูรณ์

แล้วทางร้าน JIB ไม่ให้กล่องผมมาด้วย อย่างนี้ร้าน JIB ตุกติกหรือเปล่าครับ หรือ พนักงานบกพร่องครับ แล้วผมไม่มีกล่องอย่างนี้ การรับประกันข้อที่2นี้ จะทำให้มีผลเวลาเคลมมั้ยครับ ******
    Last edited by ..; 1 Apr 2008, 00:49:45.

ถ้าเป็นผมนะจะซื้ออุปกรณ์และก็มาประกอบที่บ้านแล้วลงwindowsเองดีกว่าครับเพราะว่าwindowsร้านมันเป็นwindows ghostอ่ะครับ ไม่ค่อยชอบใช้ไปแป็บเดียวก็มีปัญหา เพื่อนผมเคยเอาไปให้ร้านลงให้ 500 มันบอกว่ารอ 30 นาทีมารับ พอเพื่อนผมใช้windowsนี้ไป2วันมันโทรมาหาผมให้ลงwindowsให้หน่อยร้านมันลงให้แต่มันช้าโครตเลย

Comment

แย่จัง ทิ้งกล่องลูกค้าไปได้ยังไง กล่อง Enermax / Asus 9600GT ... ร้านติ๊งต๊อง พวกนี้ ไม่มีวันได้แอ้มผม ... พนักงานมันยังไม่รู้ว่า PSU กับ UPS มันต่างกันยังไง

sigpic

Comment

เพิ่งเติมครับ หลังใบเสร็จมันดันเขียนว่า เงื่อนไขรับประกัน ข้อ2ระบุว่า

สินค้าที่ชำรุด หรือบกพร่อมจากการใช้งานปกติ สามารถนำมาเปลี่ยนใหม่ได้ภายใน 15 วัน (กรณีมีสินค่า) โดยสินค้าต้องมีอุปกรณ์และกล่องครบสมบูรณ์

แล้วทางร้าน JIB ไม่ให้กล่องผมมาด้วย อย่างนี้ร้าน JIB ตุกติกหรือเปล่าครับ หรือ พนักงานบกพร่องครับ แล้วผมไม่มีกล่องอย่างนี้ การรับประกันข้อที่2นี้ จะทำให้มีผลเวลาเคลมมั้ยครับ
        แมร่งจงใจทิ้งกล่องเพื่อให้เคลมสินค้าไม่ได้ตามที่มันระบุไว้ในใบเสร็จ

ตุกติกแน่นอนครับอย่างนี้

Comment

โดนอีกราย

Comment

ผมว่าถ้าประกอบแบบเอาบางชิ้นมาเองนี่ ไม่ควรจะทิ้งของ กับ ช่าง ไว้ตามลำพังนะคับ ขอเข้าไปดูระหว่างเค้าทำจะดีกว่า เพราะบางทีคนร้ายไม่ใช่ร้าน แต่เป็นช่างที่ประกอบนะคับ (ปกติถึงซื้อกะเค้าทุกชิ้น แล้วจำเป็นต้องให้ร้านทำให้ ผมก็เข้าไปนั่งดูด้วยอยู่ดีอะคับ สบายใจทั้งคนซื้อ คนขาย และคนประกอบ)

เรื่องมาทิ้งของของลูกค้านี่ ฟังแล้วเซ็งแทนเลยคับ แย่อย่างแรง แต่เรื่องกล่องนี่ ถ้าของ tk เค้าน่าจะแปะวอยด์ ไว้ที่ตัวของเลยนะคับ กล่องหายน่าจะไม่ซีเรียส ส่วนของที่ซื้อจาก JIB ผมว่าอาจจะมีแค่บางชิ้น ที่ต้องเคลมผ่าน JIB เอง เพราะส่วนใหญ่ น่าจะเป็นของที่รับมาอีกต่อนึงจาก SYNNEX, DCOM, COM7 และอื่นๆ ลองส่องๆ หาวอยด์ดูคับ และก้อ เห็นด้วยอย่างยิ่งว่าควรจะลง Windows เองคับ Ghost ที่ตามร้านใช้ เอากลับมาใช้ที่บ้านแล้วน่าหงุดหงิดอย่างแรง
            Last edited by live; 1 Apr 2008, 04:14:14.

Comment

JIB ย่อมาจาก..?
              JUNK(SERVICE) IN BOX ?

Comment

เกียรติประวัติสุดยอดจริงร้านนี้

Comment

มันคงไม่ได้ทิ้งจริงหรอก คงเห็นว่ากล่องสวยเลยแอบจิ๊กไว้เองมากกว่า ถ้าทิ้งจริง ซากมันต้องอยู่แถวๆนั้นแหละ นี่ให้เอามาคืนไม่ได้แสดงว่ามันแอบเก็บไว้เองมากกว่า

เซ็งแทนเลย

Comment

จกขท. ไม่ต้องไปโวยทุกหมวดในไทยแวร์นะครับ จะโดนแบนเอา (โดน warn ไป 25% แล้ว) โทษฐานโพสต์หลายหมวดกระทู้แบบนี้เอาไว้ที่ hardware นะครับ
                    ปล.JIB ไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกสาขานะครับ แต่จะให้ดีซื้อมาประกอบเองสบายใจ ไม่ต้องให้ร้านประกอบ กล่องมีครบ

Comment

ร้าน jib นี้(ทุกสาขาเลยมั่งนี้)ต้องบอกก่อนครับให้เก็บกล่องไว้
                      ไม่งั้นเหลือแต่กล่องเมนบร์อดทุกทีไป
                      แต่ที่ไปประกอบเซียร์รังสิต หิ้วเคสหรือเพาเวอร์ไปเอง ไม่เสีย 100 บ. แฮะ
                      ในพันท์ทิพกลับเรียกเก็บ เหมือนไล่ลูกค้าไงไม่รู้

Comment

อย่าว่างั้นงี้เลยครับ

พนักงานพวกนี้แม่ง มักง่าย

พาชื่อร้านChip หายหมด

Comment

งั้นซวยไปดีนะที่ผมมาประกอบเอง - -*

Comment

ผมลองไปซื้อ ไม่เห็นจะสนใจลูกค้าเลย ผมเลยเปลี่ยนไปร้านข้างๆ ราคาก็เท่ากัน แหล่มกว่าแยะ --*

Comment

ปกติ ไปซื้ออย่างเดียว เห่อๆ ถูกดี

Comment

Working...
                              X