เกิดอะไรขึ้นกับคอมผม เข้ามาดูหน่อย
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: เกิดอะไรขึ้นกับคอมผม เข้ามาดูหน่อย

OverclockZone Member Microsoft's Avatar
    Major - RachaYoThin

Exclamation เกิดอะไรขึ้นกับคอมผม เข้ามาดูหน่อย

คือ เปิดคอมไว้ แล้ว วันนี้ไฟดับ หลังจากนั้น เครือง ก็ ดับไปด้วย พอไฟมา ก็ เลย เปิดเครื่อง อีก แต่ ดันเปิดไม่ติดครับ ไฟที่เครื่อง ติด ทุก อย่าง พัดลมหมุน HDD ทำงาน เหมือน ปกติ แต่ ไม่มี ภาพ งง ลองเอาจออื่นมาเปลี่ยนก็ไม่ติดเหมือนกัน ตกลงเครื่องผมเป็นอะไร ออ ผมใช้ VGA 0n board มันเป็นไรหว่า ทำไงดีึ บอร์ทเสียเปล่า ซื้อมาไม่นานเอง

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

มีเสียง ปี้บ บอกหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่มี
    Clear Cmos ก่อนเลยครับอันดับแรก
    แล้วลองเปลี่ยน PowerSupply ดูครับ ว่าหายมั้ย

ปล.ปัญหานี้น่าจะยาว

OverclockZone Member Microsoft's Avatar
    Major - RachaYoThin

ไม่มีเสียงอันใดเลย power ไม่น่าจะมีปัญหา เพราะไฟเข้าปกติทุกอย่าง แต่จะลองหามาเปลี่ยนดู อ๋อ ที่หน้าจอมันมืดไปหมด ไม่มีอะไรเลย เหมือนไม่มีสัญญาน ลอง ถอดถ่านออกแล้วก็ เหมือนเดิม

OverclockZone Member My Name Ki's Avatar

ฟิวที่จอ monitor ขาดครับ
    ตัวล่ะประมาณ 1-2 บาท แต่เปลี่ยนลำบากอยู่ครับ

OverclockZone Member My Name Ki's Avatar

ลืมๆ จอ LCD หรือจอ CRT(จอแบบอ้วนๆ) ครับ

OverclockZone Member live's Avatar

ถ้า HDD ทำงาน แล้วสามารถ BOOT Windows ได้ (ดูจากไฟ HDD หรือฟังจากเสียงตอน Windows Startup) แต่จอไม่ติด ผมว่า ลองหาการ์ดจอมาเสียบดูก่อนดีกว่าคับ

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

- -* นี่แหล่ะ ใครบอกว่าไฟดับไม่ทำให้เครื่องพัง

Bookmarks

Bookmarks