overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 47

Thread: ช่วยเลือกHarddisk 500Gbให้ผมทีครับ

OverclockZone Member Zemos's Avatar

Default ช่วยเลือกHarddisk 500Gbให้ผมทีครับ

ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจ2ตัวนี้อยู่ครับ ช่วยวิเคราะที
    WD Caviar RE2 WD5000ABYS 500GB SATA-II 16MB NCQ (Enterprise Drive) 4,390บ.
    Barracuda 7200.11 ST3500320AS 500GB SATA-II 32MB NCQ (Gamers) 3,990บ.
    อันไหนดีกว่าแรงและทนกว่ากันครับ เอาไว้เผื่อทำRaid0 ในอนาตคด้วยครับ

ปล.ราคาเว็ปBusitek
    Last edited by Zemos; 1 Apr 2008 at 19:08:26.

OverclockZone Member Zoo's Avatar

Barracuda 7200.11 มีดีที่บัฟเฟอร์ 32 M แถมราคาถูกกว่าหน่อย ในชั่วโมงนี้ ให้ต่อ 5-3

OverclockZone Member pik_1_2's Avatar
    เมือง 2 ทะเล กับ กรุงเทพฯ

Quote Originally Posted by Zemos View Post
    ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจ2ตัวนี้อยู่ครับ ช่วยวิเคราะที
    WD Caviar RE2 WD5000ABYS 500GB SATA-II 16MB NCQ (Enterprise Drive)
    Barracuda 7200.11 ST3500320AS 500GB SATA-II 32MB NCQ (Gamers)
    อันไหนดีกว่าแรงและทนกว่ากันครับ เอาไว้เผื่อทำRaid0 ในอนาตคด้วยครับ
    ถ้าเป็นผมนะผมเลือก Barracuda 500GB SATA-II 32MB เพราะมันมี 32 MB ครับ

OverclockZone Member Zemos's Avatar

ก่อนตั้งกระทู้จริงๆใจผมอยู่กับBarracudaหมดใจแล้วละ แต่มาถามเพื่อความแน่ใจ กลัวซื้อแล้วผิดหวังเสียดายตังค์
    แล้วเรื่องทำเรท0นี่อันไหนน่าจะแรงกว่าครับ ผมใช้โหลดบิทเล่นเกมเป็นหลัีก

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

เรื่องสิทธิภาพ รู้สึกทาง Seagate จะดีกว่าครับ ส่วนเรื่องทนทาน ไม่แน่ใจครับ

OverclockZone Member Zoo's Avatar

Quote Originally Posted by Zemos View Post
    ก่อนตั้งกระทู้จริงๆใจผมอยู่กับBarracudaหมดใจแล้วละ แต่มาถามเพื่อความแน่ใจ กลัวซื้อแล้วผิดหวังเสียดายตังค์
    แล้วเรื่องทำเรท0นี่อันไหนน่าจะแรงกว่าครับ ผมใช้โหลดบิทเล่นเกมเป็นหลัีก
    แต่ที่ผมใช้อยู่อย่างนี้นะครับ ตัวไดร์ฟ C: ผมจะไม่ติดตั้งตัวโปรแกรมบิตลงไปนะ

ผมจะใช้ ไดร์ฟ D: เป็นตัวติดตั้งโปรแกรมบิต เพราะติดตั้งใน HDD ลูกเดียวกัน ถึงแม้จะแบ่ง

พาร์ติชั่นแล้ว ก็จะมีการหน่วงกันของตัวเกมกับตัวบิต ซึ่งมีการเขียนข้อมูลที่โหลดมา

แล้วอีกอย่าง เวลาฟอร์แม็ตไดร์ฟ C: ก็ไม่ต้องห่วงตัวบิต+ไฟล์ที่ดึงมา

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

เห็นเค้าบอกซีเกตทนความร้อนได้ดีกว่าจริงเ้ปล่าครับ แล้ว2ยี่ห้อนี้เรื่องเสียงเป็นไงบ้าง

ตามที่ผมใช้มานะครับ ทั้ง 2 ยี่ห้อ ก็ว่าทนทานด้วยกัน ทั้งคู่ แต่ช่วงหลัง ผมทาง WD เพราะว่าเงียบกว่า

แต่หลังๆๆ ซีเกต ก็ค่อนข้างเงียบ ถ้าเป็นสมัยก่อนนี้ เป็นเอกลักษณ์เลยของซีเกตเลย แกร็กๆๆ ติ็็กๆๆ

แล้วมาช่วงหลัง ราคาเทียบต่อ กิ็ก WD จะถูกกว่า ในการเทีบบในรุ่นต่อรุ่นนะครับ ส่วนประกันก็พอๆๆกัน

OverclockZone Member mingsound's Avatar
    Mukdahan:Bangsaiyai

ผก็จะซื้อเหมือนกันครับเลื่อกไม่ถูกเหมือนกัน

OverclockZone Member Tbog_lex's Avatar

เลือก Seagate......ครับเป็นผม.......

OverclockZone Member

ถ้า hitachi ที่ jib เป็นรุ่นเดียวกับที่ขายที่ saveway

hitachi deskstar 500G 16M ก็น่าซื้อครับ ถูกและดีแน่นอน (ถ้าเงื่อนไขเป็นดังข้างบน) ใช้อยู่เย็นกว่า seagate รุ่น AS แต่ wd ยังไม่เคยลอง

ปล อย่าลืมพกดวงไปเยอะๆด้วย

OverclockZone Member meen182's Avatar

WD Caviar RE2 WD5000ABYS 500GB SATA-II 16MB NCQ (Enterprise Drive)
    =4,390 เน้นโหลด bit เปิดทั้งวันทั้งคืน buffer 16 MB น้อยกว่าของ Segate ในรุ่นนี้ ถูกกว่า

WD Caviar GP WD5000AACS 500GB SATA-II 16MB NCQ (Power Saving)
    =3,490 เน้นใช้งานทั่วไป ประหยัดพลังงานและประหยัดค่าไฟ

Barracuda 7200.11 ST3500320AS 500GB SATA-II 32MB NCQ (Gamers)
    =3,990 สำหรับคนที่ใช้เครื่องเน้นเล่นเกมส์เป็นส่วนใหญ่ Buffer 32MB อ่านข้อมูลในการเล่นกมส์ใน HD ได้ไว

Barracuda ES.2 ST3500320NS 500GB SATA-II 32MB NCQ (Enterprise Drive)
    =4,790 เหมือนตัวแรกของ WD แต่ buffer การใช้งานเยอะว่าครับ

*ราคาอ้างอิงจาก busitek ก็ดูครับว่าใช้งานกันแบบไหน

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ตอนนั้นผมซื้อตัวนี้อ่ะครับ
    WD Caviar GP WD5000AACS 500GB SATA-II 16MB NCQ (Power Saving)
    3,490

อยากเอา Seagate เหมือนกันแต่บางคนใช้แล้วเจอปัญหา Harddisk มีเสียงอ่ะนะ ผมเลยเลือก WD แทน -.-

OverclockZone Member serialnuza's Avatar

ที่ผมไช้เล่นบิทนะครับ แต่ก่อนไช้เวิสเทริน เขียนดีอัพดี ไม่ค่อยโอเวอร์โหลดเท่าไหร่ แต่ถ้าเรืองอัพโหลดสู้ซีเกตไม่ได้ แต่ซีเกตร้อนครับ เวลาโหลดไฟล์ใหญ่ๆๆๆมักจะไปจอดตรงแถวๆ100G ส่วนเวิสเทรินเย็นสุดแล้ว แต่มันไม่ปรูดปร๊าดแค่นั้นเอง แต่ตัวผมไช้ของฮิตาชินะครับ โหลดดีจิงๆๆส่วนอัพก็เรื่อยๆๆไม่เจอปัญหาโอเวอร์โหลดเลยฮิตาชิเนี้ย

แต่ผมไม่เคยใช้WDนะ ใช้แต่ซีเกตตลอดจนปัจจุบันIDEด้วย555+
    อยากได้Sataแรงๆมาประดับบารมี แต่ถ้าเรื่องRaidนี่ซีเกตแรงไหมครับ

OverclockZone Member hutzero's Avatar

เป็นผมเลือก Hitachi อ่ะ ราคาแค่ 3080.- แถมเร็วกว่าตัวอื่นซะอีกแน่

Quote Originally Posted by hutzero View Post
    เป็นผมเลือก Hitachi อ่ะ ราคาแค่ 3080.- แถมเร็วกว่าตัวอื่นซะอีกแน่
    เร็วกว่า2ตัวที่ผมกล่าวมาอีกเหรอครับ

OverclockZone Member hutzero's Avatar

เร็วกว่า2ตัวที่ผมกล่าวมาอีกเหรอครับ
    อัตราการอ่านของ
    Seagate : 52.8MB/s
    WD: 56.9MB/s
    Hitachi: 61.0MB/s

ความทนทาน WD กับ Hitachi พอๆกัน Seagate จะพังง่ายกว่าหน่อย
    ความร้อนของ Hitachi น้อยสุด รองมาก็ WD และ Seagate
    แต่เสียงของ Hitachi ดังสุด รองมาก็ Seagate และ WD

อยากรู้ข้อมูลมากกว่านี้ Google โลด

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

Talking

อิอิ เจ้าของกระทู้ ตั้ง กระทู้ได้น่าสนใจ มากน่ะ

ไม่ทราบว่า

เจ้าของกระทู้ มีแฟนรึยัง ค่ะ

กรุบกริบ

หนูดี ว่างอยู่ค่ะ

อิอิ*

OverclockZone Member sacitarios's Avatar

จะเอา AACS มาเล่นเกม จะเวิร์คไหมครับ คงไม่ช้าไปนะ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks