overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  

View Poll Results: ตัวไหนเหมาะสมที่จะเป็น Server มากกว่ากันครับ

Voters
10. You may not vote on this poll (Please register to vote)
  • Intel

8 80.00%
  • AMD

2 20.00%
Results 1 to 9 of 9

Thread: ช่วยแนะนำ spec สำหรับ server หน่อยครับ

OverclockZone Member zpondz's Avatar
    เสรีไทย บึงกุ่ม กทม.

Smile ช่วยแนะนำ spec สำหรับ server หน่อยครับ

พอดีผมกำลังจะประกอบ PC ทำเป็น Server ครับ
    ลง OS เป็น Linux หรือไม่ก็ BSD อันนี้ไม่แน่ใจต้องลองถามโปรแกรมเมอร์อีกที
    ใช้งานด้าน database / เน้นการรับส่งข้อมูลจำนวนมากๆ พร้อมๆกันในบางเวลา
    จะนำไปวางที่ CAT ส่วนลักษณะของเว็บไซต์จะคล้ายๆ เว็บ sanook กับ tarad ครับ
    โดยที่ Spec นี้ผมจะวางแค่ช่วงเริ่มต้น เพราะยังไม่มีงบไปเล่น Server แพงๆ
    คิดว่าช่วงแรกๆ คนที่เข้ามาใช้งานคงยังไม่หนาแน่นมากเท่าเว็บดังๆ

รายละเอียดที่คิดไว้มีดังนี้ครับ

INTEL

AMD

ประกอบลงบน mATX เคส แล้ว Enermax 460W น่าจะพอใช่ไหมครับ หรือตัว 350W ก็พอ
    ส่วน HDD ผมคิดว่าจะทำ Raid 1 ครับ
    M/B เน้นเป็น VGA onboard เลย จะได้ไม่ต้องเพิ่ม VGA

- ถ้าผมลด Spec ทาง Intel ลงมาเป็นตัวนี้ การทำงานจะต่างกันมากไหมครับ
    Intel Pentium E2200 2.2GHz 800FSB 1MB shared L2 Cache EM64T LGA 775 Dual Core CPU = 3,090 บาท

- ส่วนทาง AMD ถ้าผมเปลี่ยน M/B ไปเป็นตัวนี้ การทำงานจะดีขึ้นไหมครับ หรือว่าตัวเดิมก็พอจะ ok แล้ว
    Gigabyte GA-MA78GM-S2H = 2,890 บาท

- ขออีกคำถามนะครับ สำหรับ HDD ถ้าเป็นตัวนี้ จะดีขึ้นกว่าเดิมมากไหมครับ
    Western Digital Caviar RE2 WD5001ABYS 500GB 7200 RPM 16MB Cache SATA 3.0Gb/s Hard Drive = 4,360 บาท

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ถ้ามีตรงไหนควรแก้ไข ผมจะได้เตรียมตัวได้ถูกครับ
    แล้วระหว่างชุด Intel กับ AMD อันไหนน่าจะเหมาะสมครับ ส่วนใหญ่จะทราบมาว่า Intel จะเสถียรมากกว่าในเรื่องเอามาทำ Server แต่ใจผมก็ยังคิดว่า AMD ก็คงไม่ดับกลางอากาศ (มั้ง)

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยแนะนำนะครับ ขอให้รวยๆ อิอิ

OverclockZone Member zpondz's Avatar

ถ้าจะแนะนำ upgrade ตัวไหน รบกวนขอเหตุผลและราคาด้วยนะครับ
    ทั้งระบบนี้ขอ + ได้ไม่เกิน 23,000 บาท นะครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by zpondz; 2 Apr 2008 at 02:33:57.

OverclockZone Member ampawanmad's Avatar

อย่าลดเลย...intelงะ+อีกนิดได้มะแล้วจะไม่ต้องมาแก้อีกเลย

Quote Originally Posted by ampawanmad View Post
    อย่าลดเลย...intelงะ+อีกนิดได้มะแล้วจะไม่ต้องมาแก้อีกเลย
    ช่วยแนะนำด้วยครับ อิอิ

OverclockZone Member ampawanmad's Avatar

เพิ่ม CPU *จงให้ความสำคัญกับหน่วยประเมินข้อมูลหน่อยนะงับ+ Ram หน่วยบันทึกข้อมูล...ที่ผมแนะนำให้ใช้ intel เพราะว่าเวลา shock ในการประมวลข้อมูล intel จะยังใช้งานได้อยุส่วน Amd จะมีอาการล็อคเบรคหรือว่าค้างสะหน่อย..ถ้าคุณใช้ในเซฟเวอร์ผมว่าอาจจะไม่เหมาะเท่าไหร่..ถ้าจะเปิดเซฟเวอร์ PM มาคุยได้งับ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

เสียดายงบไม่เกิน 23000 ว่าจะมาเชียร์ Xeon ฮาๆๆ

Quote Originally Posted by ampawanmad View Post
    เพิ่ม CPU *จงให้ความสำคัญกับหน่วยประเมินข้อมูลหน่อยนะงับ+ Ram หน่วยบันทึกข้อมูล...ที่ผมแนะนำให้ใช้ intel เพราะว่าเวลา shock ในการประมวลข้อมูล intel จะยังใช้งานได้อยุส่วน Amd จะมีอาการล็อคเบรคหรือว่าค้างสะหน่อย..ถ้าคุณใช้ในเซฟเวอร์ผมว่าอาจจะไม่เหมาะเท่าไหร่..ถ้าจะเปิดเซฟเวอร์ PM มาคุยได้งับ
    ขอบคุณครับ เดี๋ยว PM ไปขอคำแนะนำครับ

Quote Originally Posted by MXdeFunk View Post
    เสียดายงบไม่เกิน 23000 ว่าจะมาเชียร์ Xeon ฮาๆๆ
    ทีแรกก็เล็งๆ spec ตัวที่เป็น Xeon Quad Core ไว้เหมือนกันครับ แต่ราคาก็สูงเหมือนกัน
    แล้วก็ยังไม่ได้ Ram กับ HDD ตามที่ต้องการครับ
    ขอบคุณครับ

ตัวนี้เป็น Server ของ Dell R200

spec OK ดี แต่ต้องเพิ่ม RAM + HDD อีก
    ถ้าเป็น spec นี้ โดยที่ไม่ดูที่ HDD คือเอา CPU + RAM ตามนี้ ไม่รู้ว่าจะรองรับเว็บใหญ่ๆอย่างเช่น sanook / pantip ได้เปล่าครับ

dun หน่อย...

Bookmarks

Bookmarks