overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: พอดี ฝากญาติประกอบคอมใหม่ค่ะ คืออุปสงค์คือใช้เก็บข้อมูลอย่างเดียว และใช้เขียนแผ่น

Question พอดี ฝากญาติประกอบคอมใหม่ค่ะ คืออุปสงค์คือใช้เก็บข้อมูลอย่างเดียว และใช้เขียนแผ่น

พอดี ฝากญาติประกอบคอมใหม่ค่ะ คืออุปสงค์คือใช้เก็บข้อมูลอย่างเดียว และใช้เขียนแผ่นอย่างเดียว
    เขียนวันละหลายแผ่นซึ่งข้อมูลสำคัญมากค่ะที่เขียนค่ะ แล้วใช้ hdd เก็บข้อมูลอย่างเดียว
    พอดี ญาติไปสั่งประกอบมาเขาเอ่อ เขาเลือก เคส เคสกึ่งๆใส่นะ คะ แต่ดันมีหลอดนีออนใน เคสด้วย สว่างโล่เลย หลายหลอดด้วย พัดลมทุกตัวก็มีลูกเล่นติดเป็นพัดลมใส่สี หวานๆ มีหลอดนีออนเล็กๆในพัดลม ทุกอัน แสงสว่างมากๆ รวมนีออนที่เขาติดในเคสแล้วนี่โหสว่างโล่ มองแล้วแสบตา แบบนี้จะมีผลเสีย ต่อข้อมูลใน hdd หรือไม่คะ
    แล้ว dvd rw จะเกิดปัญหาเขียนแผ่นแล้วเสียหายจากการที่ว่ามีแสงสว่างในตัวเคส รบกวน ลำแสงเลเซอร์ ของ dvd rw ไหมคะ มันสว่างจริงๆเลยค่ะ ครั้นจะเอาหลอดไฟออกนี่ก็ต้อง เรื่องใหญ่ แล้วมันหลายหลอด เหลือเกินแบบนี้ถ้าใช้ต่อไป hdd จะเกิดปัญหาไหมคะ แล้ว จะเกิดปัญหาเขียนแผ่นเสียจากแสงสว่างในเคสไหมคะ แล้ว cpu เมนบอร์ดมันจะเสียตามมาไหมคะ

เพราะเห็นผู้เชี่ยวชาญบอกว่า ในเคสคอมไม่ควรมีหลอดไฟเด็ดขาดเพราะอาจจะทำให้ hdd เสียหรือ
    dvd rw เกิดการเขียนแผ่นผิดพลาดจากการถูกแสงรบกวน จากภายในเคส แบบนี้ดิฉันควรยก คอมไปรื้อเคสทิ้ง เปลี่ยนเคสเปลี่ยนพัดลมใหม่เป็นเครื่องทึบๆ มืดๆจะดีกว่าไหมคะ ในการที่จะใช้งานนะค่ะ
    Last edited by กิริยาพร; 3 Apr 2008 at 02:23:16.

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ผู้เชี่ยวชาญจากไหนคับ เนี้ย เหอๆ

OverclockZone Member wanchalerm's Avatar

ผู้เชี่ยวชาญมั่วแล้วครับ

OverclockZone Member live's Avatar

ผมว่าผลเสียร้ายแรงของหลอดไฟ คือทำให้นอนไม่หลับ และดูหนังไม่ค่อยได้อารมณ์อะคับ พวก hdd หรือ dvd แสงจากหลอดไฟในเครื่องไม่น่าจะเข้าไปรบกวนการทำงานได้อยู่แล้ว ไม่งั้นไฟนีออนในห้อง ก็ต้องมีผลกับอุปกรณ์พวกนี้ไม่ต่างกันคับ ผมว่าแสงจาก laser ที่ใช้เผาแผ่น ยังน่ากลัวกว่าไฟแต่งเคสพวกนี้อีกคับ

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ไม่ทำให้ dvd ไรท์พลาดหรอกครับเพราะแสงมันไม่ได้แยงเข้าไปข้างในตัวมัน
    HDD ก้อไม่พังเพราะแสงด้วยครับ
    cpu และอุปกรณ์อื่นๆก้อไม่พังเพราะแสงเช่นกันครับ

ผลเสียของมันก้อคือ แสบตามากเวลากลางคืนแล้วก้อกินไฟอีกนิดหน่อย

บอกทีครับผู้เี่ชี่ยวชาญที่ว่านี่คือใครหรอครับถ้าเป็นแบบนั้นจริง คนตั้งเยอะตั้งแยะเขาก้อแต่งคอมติดหลอดไฟในเคสกันเยอะแยะไม่เห็นเขาเป็นอะไรกันเลยครับ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

ติดไปในเคส ก็จะเปลืองไฟเพิ่มขึ้นเท่านั้น ไม่ได้เกี่ยวกับการเขียนแผ่นเลย

Bookmarks

Bookmarks