overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ถามเรื่องกล้อง Sony ครับ

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

Default ถามเรื่องกล้อง Sony ครับ

คือผมไปเห็นกล้อง sony รุ่น a200K อะครับ เลนส์ 18-70
    ราคา 26,900 แถม กระเป้ากล้อง, sony CF 2GB
    มันคุ้มไหมอะครับ ระหว่างเทียบกลับ
    cannon 400D+18-55IS+CF1GB ราคา 26,900
    มันประกันศูนย์ทั้งคู่อะครับ

เซียนกล้องท่านไหนช่วยตอบผมหน่อยนะครับ
    ตอนนี้เลือกไม่ถูกจิงๆ
    เพราะผมซื้อกล้องมาคงไม่คิดเปลี่ยนเลนส์อะครับ
    เพราะผมไม่ได้มีเงินมากมายขนาดนั้น
    ถ้าจะซื้อเพิ่มก็คงแค่พวก แบต เม็ม อะไรแค่นี้แหละครับ
    งบน้อยแต่ใจอยากเล่นกล้อง SLR อะครับ

จะถามว่าบวกเงินอีกนิดแล้วได้ตัวนี้ มันก็คงไม่ไหวอะครับ
    เพราะอย่างผมกว่าจะเก็บเงินได้กล้อง มันยากลำบากมากๆ
    ก็เลยอยากจะซื้อกล้องที่คิดว่าคุ้มที่สุดนะครับ

OverclockZone Member baskubaew's Avatar
    Zeer Only 10.30-20.30

จากประสบการณ์นะ 400D ดีกว่าเยอะครับ

OverclockZone Member L-D's Avatar

ยินดีต้อนรับเข้าสู่อารยธรรมโซหนี้ล่วงหน้าครับ

ผมแนะนำว่า ลองขยับไปมองรุ่น a350 ดีมั้ยครับ ได้ liveview กับ จำนวนพิกเซลเพิ่มขึ้นอีกหน่อย ในราคาที่เิ่พิ่มขึ้นไม่มากครับ

แต่ถ้าจบที่ a200 จริงๆ แนะำนำไปคบกับ 400d ดีกว่าครับ (แต่ในใจผมขอลุ้นเชียร์โซหนี้น่ะ)

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ของโซนี่ผมว่าในตอนนี้อยู่ในช่วงกลาง ๆ ถ้าจะเอางานเด่นเทพเลยคงก้าวไม่ทัน ค่ายเทพ ๆ ที่เขาเดินหน้าเรีื่อง SLR มาก่อนแน่นอนครับ ถ้าจะเล่น Sony คงต้องคิดถึงอนาคตที่จะต่อยอดเลนน์ที่จะซื้อด้วยเพราะด้วยการตลาดแนวใหม่ที่ผมเห็นแล้วคือ บอดี้ออกมาราคา สบาย ๆ มือ แต่พอเจอเลนน์แต่ละตัว แทบหงายหลัง ราคาที่สู้แทบไม่ไหว จนต้องรอเลนน์ค่ายอิสระ ผมแนะนำให้ใช้กล้องที่ต่อยอดได้เยอะกว่านี้ อย่าง แคนนอน นิคอน โอลิมปัส เนื่องจากการต่อยอดอุปกรณ์และเทคโนโลยีที่จะก้าวตามคู่แข่งยังดู***งไกลสำหรับ SLR ของ Sony

OverclockZone Member L-D's Avatar

เห็นด้วยครับว่าการตลาดโซหนี้มันเข้าขั้นแย่จริงๆ แต่ก็เป็นเฉพาะประเทศไทยน่ะครับ ที่เลนส์ยังแพงมหาศาล เพราะโซหนี้ไทยยังคิดแนวการตลาดเดิมๆคือ ต่อให้แพงแค่ไหน มีตราโซหนี้ติด ก็มีคนซื้อว่ะ
    อย่างดูง่ายๆเลนส์ 70-200 2.8 g ของโซหนี้ ศูนย์ขาย 79900 แต่ลองดูแคนอน 70-200 2.8 l is ขายอยู่ 6หมื่นต้นๆถึงปลายๆ เป็นต้น เห็นแค่นี้คนก็กลัวแล้ว กับการตลาดสุดบรรเจิด แถมเมื่อก่อนซื้อแฟลชรับประกันแค่ 7 วัน เพราะถือว่าเป็น accessory ตอนนี้เริ่มคิดได้แล้วว่าเจ้าอื่นเค้าไม่ทำอย่้างนี้

ตอนนี้ถ้ามองในแบรนด์ของโซหนี้ ถือว่าค่อนข้า่งใหม่มากในสนามรบ dslr แต่ถ้ามองในมุมมองของอดีตกล้องมินอลต้าแล้ว(ที่ถูกโซหนี้ซื้อไป) เรื่องเทคโนโลยีผมว่าไม่เป็นรองใครเลย ตอนนี้เราคงยังไม่เห็นกันชัด เพราะแต่ล่ะค่ายเองก็เก็บของดีไว้ก่อน แต่ถ้าลองดูเมื่อต้นปีที่เปิดตัว a200 พอแคนอนเปิดตัว 450d โซหนี้เองก็เข็นทั้ง a300 และ a350 ลงมาเกทับแทบจะทันทีเลย ถือเป็นสัญญาณว่า อย่างน้อยข้าก็พร้อมที่จะรบล่ะ

เรื่องเลนส์หรืออุุปกรณ์ยอมรับเลยครับว่า ไม่หวือหวาเท่าค้ายอื่นๆ ที่ออกมากันเยอะจนเลือกไม่ถูก ตอนนี้เลนส์โซหนี้มีออกมาแล้วประมาณ 20 กว่าตัว แต่อย่าลืมว่าเลนส์มินอลต้ามันก็ใช้ได้ ถ้าเอาเลนส์ของมินอลต้ามาดู ผมว่าเพียงพอต่อการใช้งานแน่ๆ มีครบทุกช่วง ถึงแม้มันเก่าไปแน่ แต่ต้องทำใจเพราะหาซื้อยาก ซื้อยากขายยากจริงๆ ส่วนใหญ่ก็ซื้อๆขายๆกับคนในกลุ่มด้วยกันเอง
    ส่วนเรื่องแฟลช ตอนนี้มีใช้กับดิจิตอล ได้ 4 รุ่น เป็นมาโครริงแฟลชตัวนึง และเพิ่งออกใหม่มาอีกตัวนึงหมาดๆ และสิ้นปีนี้จะออกแฟลชท้อปสุดอีกตัวนึง

ที่จริงผมเองก็ไม่ได้เชียร์โซหนี้อะไ่หรอกครับ เพียงแต่ว่านานๆที เห็นคนมาสนใจบ้าง ก็เลยดีใจ อย่างน้อยก็อาจจะมีเพื่อนร่วมอารยธรรมบ้าง เพียงแต่ตอนนี้ผมก็อยากแนะนำให้ไปมองค่ายอื่นไว้ก่อนดีกว่าสำหรับคนเพิ่งเริ่มต้น เหตุผลก็อย่างที่บอกไปล่ะครับ ไว้ให้โซหนี้เค้าตั้งตัวให้ได้เหมือนในอดีตที่มินอลต้าทำกับกล้องฟิล์มไว้ ถึงเวลานั้นก็ค่อยมาดูกันอีกทีแหละครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

เลนน์น้องหมีค่อนข้างหายากแล้วครับ อีกอย่างถ้าคนใหม่ ๆ อาจจะไม่คิดถึงตรงนี้เท่าไร ... ตอนนี้่เท่าที่เห็นทางโซนี่ออกมาทำการตลาดในคลาสของกล้องซึ่งแต่ก่อนผมคิดใจกะ สีของเลนน์หมีเป็นอย่างมาก ตอนนี้เลนน์แทบจะศูนย์พันธ์ไปจากวงการแล้ว (หายากโครต ๆ ) ซึ่งผมคิดว่าคนที่มีและเล่นมัน คงไม่คิดจะขายเป็นแน่นอน จริงไหมฮับ เห็นด้วยกะท่าน L-D อย่างแรงเลยครับ

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

คือว่าผมคงไม่มีปัญญาซื้อเลนส์เปลี่ยนแพงๆ แบบนั้นอะครับ
    คิดว่าคงจะใช้เลนส์ตัวนี้พร้อมกับกล้องไปจนมันพังไปข้างหนึ่งเลยอะครับ

ผมเองก็เข้าใจนะครับว่า canon มันมีเลนส์ให้เลือกเปลียนเยอะ แต่สำหรับผมมันก็ถือว่าแพงอยู่ดีอะครับ
    ส่วนราคาเลนส์ของ sony ผมก็ไปเห็นแล้วครับอยากจะร้องๆๆๆๆเลย เลนส์บ้าอะไรxxxx แพงซิป

ที่ผมเลือก A200K เหตุผลก็อย่างที่แหละครับ
    ตอนนี้ผมอยากจะรู้ก็คือ เลนส์ชุด kit ของ sony กับ เลนส์ 1855Is อันไหนจะดีกว่ากันอะครับ
    เพราะผมเห็นของ sony มันมีระบบกั้นสั่นมาเลยอะครับ

ส่วน A350K ผมก็เห็นแล้วครับแต่เนื่องจากราคามัน 34,900 ผมสู้ราคาไม่ไหวจิงๆครับ
    ราคามันต่างจาก A200K ตั้ง 8000 คือผมก็เข้าใจว่ากล้องมันดี แต่มันก็ต้องแพงด้วย

งบผมมีคงไม่เกิน 30,000 นะครับ
    A200K มัน 26,990 อะครับ ส่วนต่างที่เหลือก็คงจะเอาไปซื้อพวก แบตอะไรประมาณนี้อะครับ

ขอบคุณนะครับที่อุตสามาตอบ กระทู้ของผมนะครับ
    ผมก็อยากได้กล้องที่คุ้มค่าที่สุด แล้วมันก็เป็นกล้อง SDLR ตัวแรกในชีวิตของผมด้วย (คงไม่ซื้ออีกแล้วอะ) - -

ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งนะครับ
    เรื่องภาพจากกล้อง SDLR ของ Sony ผมยังไม่เคยเห็นเลยนะครับ
    ( แบบว่าไม่มีคนซื้อ อะ -"- )
    ส่วนภาพจากกล้อง 400d สีคนสวยใสดี (เหมือนที่หลายๆท่านบอก)
    40x สีคนไม่เท่าไร แต่ถ่ายพวกวิวสวยดี สีชัด
    (มันเป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ถ้าไม่ถูกใจท่านไหนขอโทษด้วยนะครับ)

ผมลองจับทั้ง 2 ตัวนี้แล้วอะคับ 400d กับ 40x
    400 ผมไม่ค่อยชอบเท่าไร บอดี้มันเล็กไป มันเหมือนเป็นพลาสติกง่า
    ส่วน 40x ดูแข็งแรงทนทานดูครับ แต่ก็ยังเล็กไปอะ

ที่ผมเลือก A200K อาจจะเป็นเพราะบอดี้มันใหญ่ด้วยอะครับ
    คือผมเป็นคนตัวใหญ่นะครับ จับ 400d แล้วมันไม่กระจับมือ นิ้วหลุดซะงั้น - -

หรือว่าผมจะรอ D80 ให้ราคามันลงมาต่ำกว่า 30,000 ดีครับ

400D ซืืิ้อกริ๊บดิครับ ไม่เต็มมือให้มันรู้ไป ผมเป็นคนตัวใหญ่ครับ กล้องก็จับมาหมด ok ครับ ถ้าสนใจ Sony ก็ลองดูครับ แต่ผมบอกไว้เลย Slr คุงเล่น มันไม่จบแค่เลนน์ หรือบอดี้หรอกครับ มันมีอะไรที่ต้องใช้กับมันอีกเยอะ

เห็นด้วยครับ เห็นมาหลายรายแล้วครับ แบบว่าเอาแค่ใช้ถ่ายรูปได้พอ
    ไปๆมาๆ หมดไปเป็นหมื่นๆ จะเอาโน่นเอานี่เพิ่ม ไม่จบเสียที

OverclockZone Member OT's Avatar

DSLR อาจจะไม่ใช่สิ่งที่เหมาะกับคุณก็ได้ครับ

SLR-Like อาจจะเหมาะกว่า ถ้าไม่คิดจะซื้ออะไรเพิ่มจริงๆ

มองพวก Fuji SXX00FD หรือ Canon S5 IS อะไรพวกนั้น

อาจจะชอบมากกว่า DSLR ก็ได้ครับ

ขอบคุณนะครับคุณ OT ที่มาตอบคำถามผมนะครับ

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

อิอิ ซื้อ DSLR ไม่เปลี่ยนเลนส์ มันจะซูมไม่สะใจนะครับ ถ้างบถึง 450D เป็นอะไรที่น่าสนใจมาก มีทุกอย่างครบ ราคาที่เปิดมา ถูกกว่าคาด

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    อิอิ ซื้อ DSLR ไม่เปลี่ยนเลนส์ มันจะซูมไม่สะใจนะครับ ถ้างบถึง 450D เป็นอะไรที่น่าสนใจมาก มีทุกอย่างครบ ราคาที่เปิดมา ถูกกว่าคาด
    ผมไปงานเปิดตัวมาแว้ววว วันนี้มีงานปาร์ตี้ของชาว EOS ที่พารากอน ครับแต่ไม่ไป ติดธุระ

450D 29k อะครับ ประกันร้านของ Zoom เล้งๆๆๆ ไว้เหมือนกัน อิอิ

450d ราคาศูนย์ เท่าไรอะครับ อยากรู้ๆๆๆ

สามหมื่นต้น ๆนะ ถ้าจำไม่ผิด...ลองเข้าไปเชคที่ www.fotofile.net ดูครับ

ปล. ผมไม่แน่ใจว่า โฟโต้ไฟล์อัพราคาใหม่หรือยังนะ เพราะตอนผมไปงานเปิดตัวของเจ้า 450 ลองถามราคามาคร่าว ๆ อ่ะครับ เท่าที่ลองจับดูก็ ok อยู่ครับ บอดี้มีความทนทานกว่าตัวเดิม ๆแต่ถ้าชอบแบบจัยได้เต็มไม้เต็มมือ ซิ้อกริ๊บมาติดอีกทีเลย ครับ ^^"
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 5 Apr 2008 at 17:31:39.

Bookmarks

Bookmarks