Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำและความรู้เกี่ยวกับ amp หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำและความรู้เกี่ยวกับ amp หน่อยครับ

ขออธิบายตามความเข้าใจของผมก่อนนะครับ คือผมสงสัยว่าที่ผมเข้าใจเนี่ยมันถูกต้องรึยัง

Amp มันไว้สำหรับเพื่มกำลังขับ ไม่ใช่ว่าที่ฟังอยู่เสียงไม่ออกหรือออกไม่ดัง แต่ถ้าออกมาแบบสบายหูมันต้องใช้แรงเยอะๆ

เปรียบเทียบเหมือนคนทั่วไปจะร้องเสียงสูงๆ ซึ่งคงต้องเค้นพลังพลังกันสุดๆ เสียงมันก็ออกมาสูงเหมือนกัน แต่มันก็คงไม่นุ่มหูซักเท่าไหร่

แต่ถ้าเป็นนักร้องมืออาชีพ สามารถที่จะร้องเสียงสูงๆออกมาได้อย่างสบายๆ เหมือนเป็นเรื่องปกติ

ผมเข้าใจถูกต้องรึเปล่าครับ

ต่อไปก็ ผมใช้ psp กับ Sony mdr-xd200 ฟังกับคอมเป็นบางครั้ง

คอม ใช้ SC เป็น SB Live B880

เวลาเปิดเสียงเบาๆ ผมรู้สึก(ใช้คำนี้ละกันเพราะผมก็ไม่ใช่หูทองซะด้วย)

เหมือนเสียงมันสั่นๆ มีบางทีที่รู้สึกเหมือนเสียงมันแตก แต่พอเปิดดังๆ มันก็ไม่แตกนี่หว่า

แต่พอเปิดดังๆแล้วก็รู้สึกรำคาญ เพราะเสียงมันเครียดมาก(เห็นเค้าใช้คำนี้กันคิดว่าน่าจะตรง)

หูฟังผมใช้มาประมาณ 100 ชั่วโมงแล้ว เรื่องไฟล์ผม Rip เองจากแผ่น

ใช้โปรแกรม EAC Lame 3.97 เป็นตัว Encode

ปัญหาของผมอยู่ที่ไหนครับ น่าจะแก้ตรงไหนหรือมันเกิดจากอะไรครับ

System ของผม ผมเข้าใจว่ามันเป้นของราคาถูก

แต่ผมจะสามารถแก้ปัญหาแล้วจะทำให้มันดีขึ้นได้มั๊ย

กำลังสงสัยว่า Amp มันจะช่วยผมได้มั๊ย

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

Amplifierที่มีกำลังสูงๆ เปิดเบาๆจะมีกำลังสำรองในภาคขยายและภาคจ่ายไฟสูงครับ สามารถให้มวลเสียงที่มีพละกำลังมากกว่าAmpเล็กๆครับ นักฟังส่วนใหญ่จะมองจุดนี้ไว้ด้วยในการเลือกsystem

Comment

ดูที่ค่า Sensitivity ของลำโพงด้วยนะครับว่าตอบสนอง ได้ดีแค่ไหน พวกที่มีค่าพวกนี้ สูงๆ นิดเดียวก็ออกหมดแล้ว

โดยปกติแล้ว Amp ที่จับคู่กับลำโพงแล้ว มักจะความดังในระดับนึงที่ จะขับความถี่ทุกย่านออกมาเท่าที่ Amp จะทำได้ อย่างของผม อยู่ที่ 9 นาฬิกา แต่ถ้าต่ำกว่านั้น อะไรๆ ก็ไม่มีกำลังเอาซะเลย amp ดีๆ ส่วนใหญ่จะมี Function นึงคือ Loundness (หลายคนคงผ่านหูมา) เวลาเปิดเบา พวกความถี่ต่างๆ ก็ยังไม่ออกมาหมด แต่พอกด Loundness เสียงต่ำกับสูง จะออกมาจนเราได้ยินชัดเจน มักเอาไว้ใช้ 2 เวลา เวลาที่ไม่ต้องการให้เปิดดังจนคนอื่นรำคาญ หรือ เวลาบ้าพลัง เปิดสุดเท่าที่ทำได้แต่ยังไม่พอ จริงๆมันเอาไว้ใช้ช่วงแรกมากกว่านะ อิอิ

แต่พอเป็น AVR แล้ว Loundness จะเปลี่ยนชื่อเป็น Night Mode แปลกดี

Comment

amp ที่มีกำลังขับสูงๆย่อมใด้เปรียบ amp ที่มีกำลังขับต่ำๆ ในแง่ของ dynamic การตอบสนอง พลังกระแทกกระทั้น แต่ก็ต้องยืนอยู่บนพื้นฐานของราคาด้วยครับ ไม่ใช่ว่า amp 100 watt ของยี่ห้อนึง ราคาไม่กี่พันบาท จะไปเสียงดีกว่า amp 30 watt ของอีกยี่ห้อนึงที่ราคาเป็นหมื่นเป็นแสน amp ชั้นดีที่กำลังขับต่ำๆถามว่าดีกว่าตรงใหน อันดับแรกเลยคือ คุณภาพของอุปกรณ์ที่ใช้ในเครื่องจะสูงกว่า amp ระดับกลางอยู่หลายขุม เรื่องพลังอาจจะสู้ amp กำลังสูงๆไม่ใด้ แต่ที่กินกันจะเป็นที่รายระเอียดของเสียง ความเป็นดนตรี ซื่งรายละเอียดที่ใด้บางอย่างอาจจะทำให้ลืม amp กำลังสูงๆไปเลยก็ใด้ แต่ยังมีอีกปัจจัยที่จะลืมไม่ใด้ นั่นคือเรื่องของรสนิยม ส่วนตัวผมเองนั้นชอบ amp ที่มีกำลังสูงๆ เอาเป็นว่า เรื่องเครื่องเสียงนั้น อย่าไปฟังใครมากไปกว่าฟังด้วยตัวเองครับ ตัวที่ชาวบ้านว่าเสียงดีนักเสียงดีหนา เราอาจจะไม่ชอบก็ใด้ ใครจะทำไมเนอะ

Comment

ไช่ครับ...คนมักบอกว่าแอมที่วัตเยอะมักจาดีก่า...มันต้องดูหลายหลากประกอบหลายอย่างครับ.....ผมเคยไช่แอมที่มีวัตสูง...แล้วลองเปรียบเทียบกับแอมวัตต่ำแต่มีราคาหน่อย----ผลคือ-แอมวัตสูงฟังแล้วปวดหัวเหมือนแมงวันตีกันมีแต่เสียงดนตรีฟังนานก็เบื่อแล้ว(แต่สำหรับคนที่ไม่ค่อยเล่นเครื่องเสียงมันบอก.เจ๋ง)....แต่แอมวัตต่ำแต่(มีราคานะครับ)รายละเอียดดีเสียงใส....นุ่มเบสลึกมากโดยไม่ต้องเปิดดังเท่าแอมวัตสูงฟังเพลงหม้อลำยังเพราะเลย..(สมมุดนะ)----อย่างรัยก็ตามรายระเอีอดต่างๆขึ้นอยู่กับ..ปัจจัยหลายอย่าง-เช่นสาย-แอม-ลำโพง-แม้แต่ขนาดของห้องยังมีผลต่อการฟัง-รวมถึงการวางลำโพง---อีกอย่างคนบางคนระดับหูเทพไม่เหมือนกัน-ฟังแล้วความชอบแตกต่างกันแต่ส่วนมากแล้วคนที่เขาออกแบบมาเขาออกแบบมาเพื่อไห้คนส่วนมากฟังเสียงแนวๆนี้-บางยี่ห้อให้เสียงที่เน้นไปทางด้านได้ไม่ก็ด้านหนึ่งในทางที่ผู้ผลิตถนัดเองด้วยครับไม่จำเป้นต้องแพ่งแต่ต้องดูที่ความชอบ------------------อ่านจากหนังสือมาเท่านี่

Comment

เมื่อมีคนเคยบอกผมว่า เครื่องเสียงที่ดีที่เหมาะกับคุณนั้น ต้องเป็นเครื่องเสียงที่คุณฟังได้นานๆ ไม่ล้า ไม่เมื่อยหู ฟังได้ไพเราะ

Comment

Working...
            X