Announcement

Collapse
No announcement yet.

พวก drive DVD-RW asus 20x มีปัญหาในการเขียนแผ่นที่แปลกมากค่ะ มีวงประหลาดเกิดข

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พวก drive DVD-RW asus 20x มีปัญหาในการเขียนแผ่นที่แปลกมากค่ะ มีวงประหลาดเกิดข

+++++== พวก drive DVD-RW asus 20x มีปัญหาในการเขียนแผ่นที่แปลกมากค่ะ มีวงประหลาดเกิดขึ้นค่ะ

ใช้กับคอมเครื่อง นึง อาการเสีย คือ
    ถ้าเขียนแผ่น ประมาณ เลือกที่ 8x ขนาดไฟล์ ประมาณ 2.5 - 3.5 gb ขึ้นไปจะเป็นวงแหวนเป็นขีด สี จะต่างจากบริอเวณอื่น ขีดที่ว่ามี เส้นผ่าศูนย์กลาง ประมาณ กว้าง 2 มิลลิเมตร ที่แผ่นทุกแผ่น ความกว้าง 2 มิลลิเมตร เท่ากัน ไม่ว่าเราจะใช้แผ่นทุกยี่ห้อแผ่นเป็นเหมือนกันหมด เฉพาะ ที่ 8x เท่านั้นคะ ถ้าเราเขียนที่ สปีด อื่นๆเช่น 4x 10x 12x 16x มันจะไม่มีขีดแบบในรูป ค่ะ
    ลองถอดเปลี่ยน asus 20x ทดลองมา 5 ตัวเป็นเหมือนกันทุกตัว
    แต่ ถ้าเขียนที่ 4x 10x 12x 16x จะไม่มีวงแหวนขีด เกิดที่แผ่น ทุกแผ่นทุกยี่ห้อลองมาเป็นอาการเดียวกันเลยค่ะ

พอเราถอดเอา asus 20x 5 ตัวที่มีปัญหาเขียนแผ่นเป็นวงๆที่ 8x ไปใสที่คอมอีกเครื่องนึง เขียนไฟล์ เดียวกันขนาด 3.5 gb ที่ 4x 8x 12x 16x ปรากฏว่า มันเขียนได้ปกติไม่มีวงใดๆ เกิดขึ้นที่แผ่นเลย ถึง 8x ก็ไม่มีปัญหาใดๆ แบบนี้เกิดจากอะไรคะช่วยด้วยค่ะ

วงแบบในรูปค่ะ มันเป็นขีดเหมือนเอาปากกาไปขีดไว้ความกว้างของวง ประมาณ 2 มิลลิเมตร

[img]http://www.212cafe.com/freewebboard/user_board/tuxxio/picture/00491_5.jpg
    [/img]

Buffer ตอนที่เขียนแผ่นไม่ลดนะคะ

อาการกระตุกของเครื่องไมครับ เช่น เครื่องช้า เปิดเพลง รึไรประมาณนี้อะครับ

ไม่มีอาการกระตุกใดๆเลยค่ะ ไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรเลยค่ะ
    วงที่แผ่นก็เป็นในตำแหน่งเดิมๆด้วยไม่ว่าจะเป็นแผ่นชนิดไหนมันจะมีวงตำแหน่งเดียวกัน ขนาดวงขีดเท่ากัน
    ด้วยค่ะ ใช้ไม่บรรทัดวัดอย่างละเอียด วงขีดมัน กว้าง แอละมีสี และตำแหน่ง ตรงจุดเดียวกันเลย เหมือนกันทุกแผ่นค่ะ ไม่ว่าจะใช้แผ่นยี่ห้อใด lot ไหนเหมือนกันหมดค่ะ เกิดวงขนาดและตำแหน่งเดียวกัน

ลอง ลงวินโดว์ใหม่ Driverต่างใหม่ๆ (และ UpdateBios ด้วย) ไม่หายค่ะอาการเหมือเดิมค่ะ
    Last edited by กิริยาพร; 3 Apr 2008, 23:45:20.

สรุปแล้วแผ่นที่ Burn8x มันมีเส้นแปลก

ใส่เครื่องตัวเองมีปัญหา
    ใส่เครื่องคนอื่นไม่มีปัญหา

ท่าจะวิเคราะห์กันยาวแล้วล่ะ
    ว่าปัญหาอยู่ที่ส่วนไหน

ปล.เป็นผมผมลงวินโดว์ใหม่ Driverต่างใหม่ๆ (และ UpdateBios ด้วย) ดูว่าหายมั้ย
    Last edited by penguinbenz; 3 Apr 2008, 23:23:53.

Comment

ลองใช้nero8แบบตัวเต็มดู ผมใช้imageburnไรท์แล้วก็เป็นวง สปีดตกไม่คงที่
      แต่พอมาใช้ืำnero8แบบตัวเต็มก็หาย ไรท์ได้8Xคงที่ไม่มีวง สวยงามเลย

Comment

แล้วแผ่นที่มีวงใช้ได้อ่ะป่าวคับ

Comment

Working...
        X