Announcement

Collapse
No announcement yet.

ราคา VGA ของ AGPกับ Pci-X ต่างกันมากไหม ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ราคา VGA ของ AGPกับ Pci-X ต่างกันมากไหม ?

ตามหัวข้อเลยครับ แล้วความเร็วของ AGP กับ PCI-X ต่างกันมากไหมครับ (ในทางปฏิบัติ)

ทฤษฏี ก็ 8X กับ 16X ใช้งานจริง ถ้าการ์ดจอรุ่นเท่าๆกันก็ หนีกันไม่มากครับ เท่าที่เคยลองนะ แต่ต้อง ชิพ รุ่นเดียวกันนะ

Comment

แล้วราคาอ่าครับ

Comment

Originally posted by คนนั้นแหละ View Post
        แล้วราคาอ่าครับ
        ตอนนี้ราคา 8x แพงกว่าครับ รุ่นเดียวกันแต่ราคาแพงกว่าหลายร้อยเลย

Comment

ในรุ่้นเดีัยวกัน AGP จะแพงกว่าครับ เพราะต้องเิพิ่ม HSI Chip ลงไปด้วย เพื่อแปลงการส่งข้อมูลจาก PCI-E เป็น AGP

ตอนนี้ผู้ผลิต GPU ไม่ทำ GPU แบบ AGP Native กันแล้ว

Comment

Originally posted by คนนั้นนี่เอง View Post
            ตามหัวข้อเลยครับ แล้วความเร็วของ AGP กับ PCI-X ต่างกันมากไหมครับ (ในทางปฏิบัติ)
            คืองี้ครับ คนเราเข้าใจผิดแค่ว่า 8x และ16x จิงๆแล้ว การส่งข้อมูลต่างกันถึง3เท่าเลยนะครับ

การส่งของAGP จะน้อยกว่าPCI-E อยู่ แต่ถ้าว่าจะอยู่ใรระดับตามองเห็นไหม ก็คงตอบว่าไม่ครับ มันเป็นเรื่องของการส่งผ่านข้อมูลระหว่าง MB VGA RAM และCPU อ่าครับ

Comment

เร็วกว่ามากครับ AGP ประมาณ2GB/s PCI-Ex 8GB/s
              แต่พอใช้งานจริงก็ไม่ต่างกันเท่าไรอะครับ มันขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆ มากกว่า

Comment

Working...
              X